Nét khuất trong Solidworks

• Thread starter hnimnautcdt
  • Ngày mở chủ đề
H

hnimnautcdt

Author
Mình muốn thấy được cái lỗ trong hình (nét khuất hay đậm đều dc) mà ko muốn thấy nét khuất của những chi tiết khác thì làm sao thế mọi người. Thanks.

chau2707

Active Member
Ðề: Nét khuất trong Solidworks

Mình muốn thấy được cái lỗ trong hình (nét khuất hay đậm đều dc) mà ko muốn thấy nét khuất của những chi tiết khác thì làm sao thế mọi người. Thanks.
Nhấp chuột trái vào khung view cần hiện nét khuất rồi chọn như trong hình dưới. Cái đó gọi là Hiden line visible. Ok desu.

H

hnimnautcdt

Author

Sao mình nhấn vào đó thì cả bản vẽ đều khuất hết nhỉ ???

H

hnimnautcdt

Author

Bạn giải thích kỹ hơn từng bước dùm mình dc ko, cai này hơi khó hỉu

Khi xuất ra bản vẽ 2D thì muốn đường line nào hiện ẩn đều được cả, chỉ cần chọn đường rồi chọn lệnh hide trong cửa sổ xuất hiện bên cạnh.

H

hnimnautcdt

Author

Mình click vào line và chọn show/hide, nhưng chỉ dc khi nó nhìn thấy, còn nếu nó nằm sau 1 vật thể khác thì vẫn chẳng có tác dụng gì???

Cách 1: Hiện Hidden line của part đó lên, Ẩn tất cả các hidden line không cần thiết đi. Tốn thời gian lắm đấy.
Cách 2: dùng "bùa" :D. Hiện hidden line lên. Vẽ 1 Sketch theo đường mình cần. Chuyển nó sang nét HIdden. Sau đó ẩn HIdden line của chi tiết đó.

Vậy nhé, thử xem

H

hnimnautcdt

Author

Cách 1: Hiện Hidden line của part đó lên, Ẩn tất cả các hidden line không cần thiết đi. Tốn thời gian lắm đấy.
Cách 2: dùng "bùa" :D. Hiện hidden line lên. Vẽ 1 Sketch theo đường mình cần. Chuyển nó sang nét HIdden. Sau đó ẩn HIdden line của chi tiết đó.

Vậy nhé, thử xem
Cách này có vẻ hay đấy, nhưng hơi khổ @@. Với lại đường tròn khi xoay thì nó ra hình elip, parabol, hay cái hình gì gì đó thì po tay.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Trong Solid có tính năng xuất từng chi tiết trong bản vẽ lắp không. Nếu có hãy dùng cách đấy.