Nguyên lý tạo màu khi ram thép

Author
Chào các pro
Em đang làm nhiệt luyện, can nhiệt ko chuẩn nên phải dùng bảng màu khi ram để so sánh. Nhưng ko bít nguyên lý tạo màu thép như thế nào? Các nguyên tố hợp kim, thời gian giữ nhiệt... có ảnh hưởng như thế nào đến màu sắc của thép khi ram? Bác nào biết hoặc có tài liệu thì share cho em với! Thanks các bác nhìu.

worm

Well-Known Member
Moderator
Nếu dùng bảng màu để so sánh và phân biệt nhiệt độ thì còn sai số nhiều nữa. Nguyên nhân vì màu quan sát phụ thuộc cảm quang của người nhìn. Các yếu tố về hàm lượng hợp kim, thời gian giữ nhiệt cũng có ảnh hưởng nhưng không nhiều. Việc sử dụng bảng màu đó chỉ nên sử dụng để xác định sơ bộ, tốt nhất là nên mua can nhiệt và đồng hồ nhiệt mới, giá thành hiện nay cũng rẻ rồi và không quá khó để tìm mua.

Thang màu có thể tham khảo trong sách "Công nghệ Nhiệt luyện" - Tác giả: Tạ Văn Thất (có một bảng kê, và nếu đủ thì sẽ có thêm 1 bảng màu in rời đính kèm theo sách).

Author
Cảm ơn bác nhiều! Nhưng em mún tìm hiểu sâu một chút về các chuyển biến màu sắc khi ram thép. Bảng màu thì em cũng có rùi nếu bác nào biết thì bật mí chút! Thanks!

C

chuot_b2

Ðề: Nguyên lý tạo màu khi ram thép

bạn cho mình cái bảng màu với .mình đang thí nghiệm ram thép mà có căn cứ vào bảng màu .kiếm hoài không được .mail:quangthuanspkt@gmail.com cảm ơn bạn nhiều

A

anphong

Bạn phải nhiều kinh nghiệm mới nhìn màu thép được . AP

K

kid0610

Mình cũng muốn tìm hiểu thêm. Bạn có thể cho mình xin cái bảng màu ram thép. Thank ban mhphuc. Mail mình: thanhluan_hh@yahoo.com

C

cauca

Bạn cho hỏi thời gian ram thép 0.8mm mình làm lưỡi câu thì thời gian là bao nhiêu? Để đc màu như bảng màu trên. Thank