Nhờ ae về đổi tên dimension style.

Author
Xin chào cả nhà!
Xin mọi người giúp đỡ mình vấn đề như sau:
Mình có một số bản vẽ cad, trong mỗi bản vẽ này đều sử dụng 1 dimension style có tên giống nhau (đều đặt tên là abc chẳng hạn cho tất cả các file) nhưng có thuộc tính "fit->overall scale" khác nhau. Do yêu cầu công việc, mình muốn gộp tất cả vào thành 1 file bằng cách mở 1 file số 1, sau đó mở file số 2, dùng Ctrl+C và Ctrl+V cop từ file 2 dán sang file 1, cứ như vậy cho n file. Nhưng xảy ra hiện tượng các kích thước bị nhảy thành tỉ lệ theo file số 1 (do tên của dimesion style giống nhau). Mình giải quyết bằng cách đổi tên hết các dimension style cho từng file thành các tên khác nhau rồi cop thì đc. Nhưng vấn đề là số lượng file lớn, nếu đổi theo cách thủ công như trên thì rất mất thời gian mà mình lại k rành về lisp hay VBA. AE xem có cách nào giải quyết giúp mình k?
Cám ơn mọi người quan tâm!

vantrongck2

Active Member
Ðề: Nhờ ae về đổi tên dimension style.

bạn mở phần mền autocad mechanical lên
trên thanh menu có thanh công cụ là express
bạn xổ thanh công cụ đó ra có một công cụ là dimension style export, bạn export dim style của bạn và save vào một thư mục
sau đó bạn mở file cad của bạn muốn thay đổi dimstyle và dùng công cụ import dimension vào
chúc bạn may mắn

Author

bạn mở phần mền autocad mechanical lên
trên thanh menu có thanh công cụ là express
bạn xổ thanh công cụ đó ra có một công cụ là dimension style export, bạn export dim style của bạn và save vào một thư mục
sau đó bạn mở file cad của bạn muốn thay đổi dimstyle và dùng công cụ import dimension vào
chúc bạn may mắn
cám ơn bạn đã quan tâm. nhưng bạn chưa hiểu ý mình. vấn đề của mình ở đây là làm sao đổi tên dimstyle cho hàng loạt file sao cho các tên đó k trùng nhau để khi dồn vào một file chung thì các dimstyle k ảnh hưởng đến nhau làm kt bị nhảy tỉ lệ. cách làm của bạn là sao chép dimstyle từ file này sang file khác thôi.

vantrongck2

Active Member

cám ơn bạn đã quan tâm. nhưng bạn chưa hiểu ý mình. vấn đề của mình ở đây là làm sao đổi tên dimstyle cho hàng loạt file sao cho các tên đó k trùng nhau để khi dồn vào một file chung thì các dimstyle k ảnh hưởng đến nhau làm kt bị nhảy tỉ lệ. cách làm của bạn là sao chép dimstyle từ file này sang file khác thôi.
vậy file của bạn là những file nào
bạn gửi qua cho mình mình chuyển giúp cho bạn

mình có cách chọn quickselec làm cũng nhanh mà chỉ thì phức tạp
vì quy trình của autocad khác với quy trình autocad mechanical nên mình chuyển qua dùng autocadmechanical làm sẽ nhanh hơn

Author

vậy file của bạn là những file nào
bạn gửi qua cho mình mình chuyển giúp cho bạn

mình có cách chọn quickselec làm cũng nhanh mà chỉ thì phức tạp
vì quy trình của autocad khác với quy trình autocad mechanical nên mình chuyển qua dùng autocadmechanical làm sẽ nhanh hơn
dùng quick select thì cũng chỉ có tác dụng trong 1 file thôi, còn mình muốn làm cho hàng loạt file. bạn cứ thử tạo 2 file cad, 2 file đều tạo dimension style có tên exam chẳng hạn, sau đó chỉnh thuộc tính fit -> overall scale ở file 1 là 1, file 2 là 10 chẳng hạn rồi ghi kt, vào file 2 quét chọn hình và kt, bấm Ctrl+C để cop rồi Ctrl+V dán sang file 1 thì fit scale 10 bị chuyển về 1 theo file 1 nên kt bị thu nhỏ lại, không phù hợp với hình vẽ, muốn khắc phục chỉ có cách đổi tên dimension style ở file 2 khác đi rồi mới cop.
autocad mechanical hay mechanical desktop thì mình cũng có dùng nhưng chưa thấy cách làm. nếu bạn biết thì hd luôn cho mình để mình còn làm sau này nữa, công việc hàng ngày mà, ( thực ra mình chủ yếu dùng inventor, cái này là do mình chuyển từ inventor sang nên bị vậy).
thanks

Last edited: