Nhờ hướng dẫn mô phỏng lò xo trong Inventor

Author
chào các anh chị, em muốn làm được như video này thì pải làm thế nào ạ, em muốn cho khi đai ốc đi vào chạm đến mặt đầu của lò xo, thì lo xo cũng bắt đầu nén lại, như thế thì phải mô phỏng thế nào, xin các anh chị hướng dẫn giúp em, em hứa sẽ thank đền đáp!, còn đây là mẫu hình ảnh em muốn làm theo được như vậy:
http://www.cudacountry.net/html/sw_spring.html

1. Tạo bu lông và đai ốc trong file .ipt.
Không cần vẽ lò xo.

2. Tạo file lắp .iam.
Nhập bu lông và đai ốc bằng lệnh Place component.
Trong môi trường Assembly lắp đai ốc vào bu lông bằng lệnh Mate.

3. Trong Dynamic Simulation:

Dùng lệnh Screw (trong Inser Joint) tạo khớp vít giữa bu lông và đai ốc.

Dùng lệnh Spring (trong Inser Joint) tạo lò xo. Chọn vào mặt tiếp xúc với lò xo của bu lông và đai ốc.

Kích chuột phải vào mối ghép Spring trong Browser Bar, chọn Properties để chỉnh các thông số của lò xo: đường kính trung bình, đướng kính dây, số vòng, chiều dài lò xo, độ cứng, độ giảm chấn, màu lò xo.

Kích chuột phải vào mối ghép Cylindrical trong Browser Bar, chọn Properties để đặt quy luật chuyển động (chọn thẻ Edit imposed motion) cho đai ốc theo thời gian (vận tốc velocity hay chuyển vị position, chuyển động thẳng (T) hay quay (R) tùy ý).
Ví dụ cho chuyển vị thẳng:
Từ giây 0 đến giây 1: đi từ L1 đến L2.
Từ giây 1 đến giấy 2: trở về từ L2 về L1.

Cho chạy mô phỏng.

Author
Ðề: Re: Nhờ hướng dẫn mô phỏng lò xo trong Inventor

Xin chân thành cảm ơn anh, nhưng a ơi, a có thể nói rõ hơn cho em từ phần hiệu chỉnh mối ghép cylindrical được ko ạ, em mới học inventor nên ko biết đặt quy luật chuyển động đó như nào, em ko nhìn thấy thẻ Edit imposed motion như a hướng dẫn, a có thể cho em xem hình ảnh được ko, hay a nói rõ hơn giúp em với, chân thành cảm ơn anh, chúc anh mạnh khỏe, công tác tốt!

1. Tạo bu lông và đai ốc trong file .ipt.
Không cần vẽ lò xo.

2. Tạo file lắp .iam.
Nhập bu lông và đai ốc bằng lệnh Place component.
Trong môi trường Assembly lắp đai ốc vào bu lông bằng lệnh Mate.

3. Trong Dynamic Simulation:

Dùng lệnh Screw (trong Inser Joint) tạo khớp vít giữa bu lông và đai ốc.

Dùng lệnh Spring (trong Inser Joint) tạo lò xo. Chọn vào mặt tiếp xúc với lò xo của bu lông và đai ốc.

Kích chuột phải vào mối ghép Spring trong Browser Bar, chọn Properties để chỉnh các thông số của lò xo: đường kính trung bình, đướng kính dây, số vòng, chiều dài lò xo, độ cứng, độ giảm chấn, màu lò xo.

Kích chuột phải vào mối ghép Cylindrical trong Browser Bar, chọn Properties để đặt quy luật chuyển động (chọn thẻ Edit imposed motion) cho đai ốc theo thời gian (vận tốc velocity hay chuyển vị position, chuyển động thẳng (T) hay quay (R) tùy ý).
Ví dụ cho chuyển vị thẳng:
Từ giây 0 đến giây 1: đi từ L1 đến L2.
Từ giây 1 đến giấy 2: trở về từ L2 về L1.

Cho chạy mô phỏng.

Các hình sau là từ Inventor 2008.
Với Inventor khác thì tham khảo để vận dụng.

Hình 1: cho thấy mối ghép Cylindrical trong Browser bar và nút Edit imposed motion sau khi kích chuột phải vào mối ghép đó và vào thẻ dof 2 (T).

Hình 2: cho thấy vị trí hiện tại của đai ốc so với bu lông sau khi chọn Edit initial conditions, chính là trị số L1 = 53,5 mm.

Hình 3: cho thấy đồ thị chuyển vị của bu lông sau khi chọn vào hình đồ thị có vạch đỏ ở hình 1. Trên đồ thị có
L1 = 53.5 tại thời điểm 0 giây.
L2 = 40.0 tại thời điểm 3 giây.
L3 = L1 = 53.5 tại thời điểm 6 giây.
Có thể đặt thêm thời điểm bằng cách kích chuột vào đường đỏ.
Chạy mô phỏng bằng cách kích vào tam giác đen ở Simulation Panel phía dưới Browser bar.

Sơ lược là như vậy. Khó trình bày hết được. Nên tự tìm hiểu để biết thêm.

Author
Ðề: Re: Nhờ hướng dẫn mô phỏng lò xo trong Inventor

Xin chân thành cảm ơn anh! em mới học inventor và đang tìm hiểu đến phần này, nếu a có tài liệu dynamic symulation bằng tiếng việt thì cho em xin với nhé....chân thành cảm ơn anh!