nhờ mọi người đóng góp ý kiến NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG của máy..

Author
[video=youtube;Cy7X-Lojp04]http://www.youtube.com/watch?v=Cy7X-Lojp04[/video]

có anh nào pro cho e biết cái nguyên lý cắt của cái máy này với. hiên e đang làm đồ án có liên quan đến nguyên lý này mà xem đi xem lại cả chục lần vẫn không tài nào hiểu nổi. không biết cái con chạy nó có tác dụng gì và lưỡi căt nó hoạt động như thế nào. thanhk!!!

Ðề: nhờ mọi người đóng góp ý kiến NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG của máy..

Máy này là máy cắt (tách) vỏ hạt bàng đúng không bạn, hiện nay có nhiều máy loại này lắm, mỗi loại mỗi kiểu kết cấu, cũng như nguyên lý cắt nhưng cùng một chức năng. Trên đoạn video bạn quay nhanh quá nhìn không kĩ được, nếu muốn xem được và tư vấn cho chính xác bạn nên đưa cái bản vẽ kết cấu lên đi hoặc chụp hình lại, còn nếu quay video thì đừng tiết kiệm quá, mình xem video cả mấy lần mà nhanh quá chỗ cần xem thì quá nhanh, chỉ nhìn thấy con dao đi ngang qua còn không thấy được nó cắt như thế nào cả, như thế thì bó tay thôi bạn. Thân.

Author
cảm ơn bạn. mình đang làm đồ án máy cắt tách hạt bàng. nhưng hiện tài thì chưa tìm được nguyên lý cắt của nó ntn. kém trên mạng ra được cái video này thấy hay. nhưng nó ngắn quá không hiểu được nguyên lý cắt của nó ntn. nếu kém được cái bản vẻ thì tôt rồi.

bạn có nguyên lý cắt nào không cho mình tham khảo y kiến đi.

Last edited by a moderator:

Nếu bạn dự định làm cái máy theo video trên thì mình nghĩ hơi bị khó vì không nhìn rõ được cơ cấu cắt của nó. Còn theo mình thì bạn nên làm theo sơ đồ sau (chỉ gợi ý) cái này ngồi phác thảo thôi:

Bạn dùng hai lưỡi cua đĩa, bố trí đối xứng nhau như hình, ở giữa sẽ có khe rãnh cho hạt bàng đi vào, cái mấu chốt ở đây, bạn phải định hướng được cho hạt bàng đi vào khe hở, mà ở đó, hai cái thớ dọc của hạt bàng phải nằm đúng vào vị trí mặt cắt của lưỡi cưa, vì như vậy khi cắt hạt bàng dẽ dàng hơn đồng thời lõi hạt bàng (cái cần lấy) sẽ không bị vỡ vụn hay gãy,hạn chế phế phẩm cũng như số lượng hạt bàng chưa cắt được sau khi ra khỏi máy. Còn nếu không như vị trí lý tưởng trên thì sẽ gặp tình trang ngược lại. Còn cắt sâu bao nhiêu, lực cắt như thế nào thì bạn phải điều chỉnh khoảng cách giữa hai lưỡi cưa. Chúc bạn thành công.

Author

lần nửa cảm ơn bạn rất nhiều. phương án này mình cũng đã đưa ra cho thầy hướng dẫn và cái khó khăn của phương án này là phải định hướng cho hạt bàng vào vị trí mà 2 thớ dọc nằm vào vị trí 2 lưỡi cưa đĩa. nên thầy hướng dẫn không đòng ý phương án đó và cho minh cái video đó kêu về tìm hiểu mà cái video ngắn mà nhanh quá nên không hiểu được j. cảm ơn bạn rất nhiều. good luck..!!

Trong video cũng cần định hướng cho quả bàng mà

Author

cơ cấu định hướng đó thì mình giải quyết được rồi. cái khó trong video đó la nguyên ly cắt mình ko biết nó cắt ntn.

nếu như phương án của mình, thì mình có thể tư vấn giúp bạn cách để định hướng hạt bàng, vì mình đã có dịp tiếp xúc với cái máy này rồi, hiệu quả cắt tương đối cao, còn nếu như phương án của bạn thì cơ cấu cắt hạt bàng mình xem rồi mà vẫn chưa thấy được bạn ah. Để mình nghiên cứu lại rồi trả lời bạn sau.

Q

quangbk

Theo ý kiến của mình thì bạn cần phải tính toán tỉ số truyền của động cơ lên dao cắt và cơ cấu cấp hạt sao cho phù hợp để không gây ra hiện tượng cấp nhiều hạt một lúc như vậy sẽ tránh cho dao không bị kẹt khi cắt.

Author
mình chưa cần tính toán tỉ số truyền j đâu bạn. việc tính toán thi có thể minh giải quyết được mà cái khó nhất ở đây là nguyên lý cắt của nó. mình đang cân tư vấn giúp nguyên lý cắt bạn ơi.

nếu như phương án của mình, thì mình có thể tư vấn giúp bạn cách để định hướng hạt bàng, vì mình đã có dịp tiếp xúc với cái máy này rồi, hiệu quả cắt tương đối cao, còn nếu như phương án của bạn thì cơ cấu cắt hạt bàng mình xem rồi mà vẫn chưa thấy được bạn ah. Để mình nghiên cứu lại rồi trả lời bạn sau.
cảm ơn bạn nhiều. mình sẽ tham khảo ý kiến của bạn. bạn tư vấn giúp mình cái cơ cấu định hướng theo nguyên lý của bạn được không. thêm 1 kiến thức mới đang để mọi người hỏi. :)

mình nghỉ cái lưỡi cắt(lươi di động) như hình vẽ. còn cái lưỡi cắt cố định nó bố trí ntn mình vẫn chưa nắm được.

Nếu theo nguyên lý cắt như trên (mình làm biếng vẽ hình quá , nên chỉ nói thôi) thì lưỡi cưa dạng đĩa (lưỡi cưa này có khứa ren to để tăng độ bám vào hạt bàng hạn chế hiện tượng trượt), và ngoài hệ thống dẫn hướng phụ bên ngoài để định hướng và điều chỉnh tốc độ dòng chảy hạt bàng.
Muốn để hạt bàng được cắt theo thớ dọc của thân (vị trí lý tưởng) thì : Ở hai bên của lưỡi cưa đĩa ta bố trí hai bánh cao su ( 2 lưỡi sẽ là 4 bánh), loại cao su này là cao su đặc (vật liệu giống như họ làm lốp cao su ấy, ở ngoài thị trường có bán), 2 bánh cao su này phải áp sát vào lưỡi cưa và được gắn cố định trên trục gắn lưỡi cưa, để khi lưỡi cưa quay thì bánh cao su cũng quay theo.
Và một điều lưu ý: Hai bánh cao su áp sát vào lưỡi cưa sao cho, khoảng cách má trong của hai bánh cao su với nhau gần bàng với kích cỡ trung bình của hạt bàng ở vị trí nằm nghiêng (vị trí này tương ứng với điều kiện lý tưởng là thớ dọc của hạt bàng nằm đúng vào vị trí lưỡi cưa).
Và còn một điều nữa là: các bánh cao su ở vị trí đối diện nhau thì tiếp xúc với nhau (giống kiểu bánh masat) cái này vừa tránh không cho hạt bàng lọt ra ngoài, vừa tạo nên lực ép đẩy hạt bàng đi xuống theo chiều quay, đồng thời đóng vai trò giảm chấn, và giảm tốc cũng như tăng tốc.

Author
Nếu theo nguyên lý cắt như trên (mình làm biếng vẽ hình quá , nên chỉ nói thôi) thì lưỡi cưa dạng đĩa (lưỡi cưa này có khứa ren to để tăng độ bám vào hạt bàng hạn chế hiện tượng trượt), và ngoài hệ thống dẫn hướng phụ bên ngoài để định hướng và điều chỉnh tốc độ dòng chảy hạt bàng.
Muốn để hạt bàng được cắt theo thớ dọc của thân (vị trí lý tưởng) thì : Ở hai bên của lưỡi cưa đĩa ta bố trí hai bánh cao su ( 2 lưỡi sẽ là 4 bánh), loại cao su này là cao su đặc (vật liệu giống như họ làm lốp cao su ấy, ở ngoài thị trường có bán), 2 bánh cao su này phải áp sát vào lưỡi cưa và được gắn cố định trên trục gắn lưỡi cưa, để khi lưỡi cưa quay thì bánh cao su cũng quay theo.
Và một điều lưu ý: Hai bánh cao su áp sát vào lưỡi cưa sao cho, khoảng cách má trong của hai bánh cao su với nhau gần bàng với kích cỡ trung bình của hạt bàng ở vị trí nằm nghiêng (vị trí này tương ứng với điều kiện lý tưởng là thớ dọc của hạt bàng nằm đúng vào vị trí lưỡi cưa).
Và còn một điều nữa là: các bánh cao su ở vị trí đối diện nhau thì tiếp xúc với nhau (giống kiểu bánh masat) cái này vừa tránh không cho hạt bàng lọt ra ngoài, vừa tạo nên lực ép đẩy hạt bàng đi xuống theo chiều quay, đồng thời đóng vai trò giảm chấn, và giảm tốc cũng như tăng tốc.
khó hiểu quá.nhưng cũng cảm ơn bạn nhiều.mình sẽ suy nghỉ thử nó ntn

T

taytay20

Chủ đề này khá hay ...mọi người cùng thảo luận để giúp bạn ấy nào...hiện giớ minh chưa có hình dung được nguyên lý này....hehehe

T

taytay20

Mình có thêm video nè bạn ! Bạn tham khảo...Mọi người giúp đỡ bạn ấy đi nào !Mình cũng không tìm ra được nguyên lý
[video=youtube;ReXhslGT6Yg]http://www.youtube.com/watch?v=ReXhslGT6Yg[/video]

Author

Nếu theo nguyên lý cắt như trên (mình làm biếng vẽ hình quá , nên chỉ nói thôi) thì lưỡi cưa dạng đĩa (lưỡi cưa này có khứa ren to để tăng độ bám vào hạt bàng hạn chế hiện tượng trượt), và ngoài hệ thống dẫn hướng phụ bên ngoài để định hướng và điều chỉnh tốc độ dòng chảy hạt bàng. Muốn để hạt bàng được cắt theo thớ dọc của thân (vị trí lý tưởng) thì : Ở hai bên của lưỡi cưa đĩa ta bố trí hai bánh cao su ( 2 lưỡi sẽ là 4 bánh), loại cao su này là cao su đặc (vật liệu giống như họ làm lốp cao su ấy, ở ngoài thị trường có bán), 2 bánh cao su này phải áp sát vào lưỡi cưa và được gắn cố định trên trục gắn lưỡi cưa, để khi lưỡi cưa quay thì bánh cao su cũng quay theo. Và một điều lưu ý: Hai bánh cao su áp sát vào lưỡi cưa sao cho, khoảng cách má trong của hai bánh cao su với nhau gần bàng với kích cỡ trung bình của hạt bàng ở vị trí nằm nghiêng (vị trí này tương ứng với điều kiện lý tưởng là thớ dọc của hạt bàng nằm đúng vào vị trí lưỡi cưa). Và còn một điều nữa là: các bánh cao su ở vị trí đối diện nhau thì tiếp xúc với nhau (giống kiểu bánh masat) cái này vừa tránh không cho hạt bàng lọt ra ngoài, vừa tạo nên lực ép đẩy hạt bàng đi xuống theo chiều quay, đồng thời đóng vai trò giảm chấn, và giảm tốc cũng như tăng tốc.
Hiện tại mình chọn phương án của bạn để triển khai DATN của mình. bạn cho mình một vài thông tin nửa được không bạn. cho mình hỏi là 2 lưởi cắt co bề rộng bao nhiu và hình dạng của phiểu cấp phôi được không. 3 tuần rồi mà mình chưa có chút tính toán nào cả, đi tìm nguyên lý mà không thể hình dung được. nhờ có bạn giúp đở như dậy thì may mắn cho mình quá. cảm ơn bạn nhiều

Lưỡi cưa đĩa có đường kính khoảng 120 mm, hai lưỡi này có đường kính bằng nhau và được gắn trên hai trục có đường kính chỗ lắp là D= 30 mm, bề dày lưỡi cưa thì nên 5 mm. Phễu cấp liệu không quan trọng lắm, cơ bản là bạn làm sao cho chứa được nhiều vật liệu, và dễ chảy xuống đường định hướng hạt bàng. Bạn có thể ứng dụng cái đường dẫn hướng hạt bàng của bạn vào đây (hôm trước thấy video cái đường định hướng đưa vào cũng ngon đấy). Bạn nhớ là phễu cấp liệu ngoài khoang chứa thì phải có một mặt nghiêng để cho vật liệu chảy xuống từ từ nhé. Bạn triển khai đi, có gì mình sẽ giúp theo hiểu biết của mình. Chúc thành công.

Last edited:
Author

Lưỡi cưa đĩa có đường kính khoảng 120 mm, hai lưỡi này có đường kính bằng nhau và được gắn trên hai trục có đường kính chỗ lắp là D= 30 mm, bề dày lưỡi cưa thì nên 5 mm. Phễu cấp liệu không quan trọng lắm, cơ bản là bạn làm sao cho chứa được nhiều vật liệu, và dễ chảy xuống đường định hướng hạt bàng. Bạn có thể ứng dụng cái đường dẫn hướng hạt bàng của bạn vào đây (hôm trước thấy video cái đường định hướng đưa vào cũng ngon đấy). Bạn nhớ là phễu cấp liệu ngoài khoang chứa thì phải có một mặt nghiêng để cho vật liệu chảy xuống từ từ nhé. Bạn triển khai đi, có gì mình sẽ giúp theo hiểu biết của mình. Chúc thành công.
cảm ơn bạn. bạn giữ liên lạc trên diễn đàn có gì mình nhờ bạn tư vấn giúp. hay bạn cho mình địa chỉ mail hoặc phone cũng được có gì mình liên lạc được không ban.

cảm ơn bạn. bạn giữ liên lạc trên diễn đàn có gì mình nhờ bạn tư vấn giúp. hay bạn cho mình địa chỉ mail hoặc phone cũng được có gì mình liên lạc được không ban.
Mail thì có trong bảng thông tin rồi đó bạn, mà tốt nhất bạn cú hỏi trên diễn đàn đi, cho có khí thế, nhân dịp kỉ niệm ngày sinh nhật Meslap, mình cũng hưởng ứng lời kêu gọi của mấy bác ấy, viết thêm vài bài, hi hi, đồng thời để ai quan tâm có thể tham khảo và góp ý luôn, vì nhiều người góp ý sẽ hoàn thiện hơn một người mà bạn.

Author

Mail thì có trong bảng thông tin rồi đó bạn, mà tốt nhất bạn cú hỏi trên diễn đàn đi, cho có khí thế, nhân dịp kỉ niệm ngày sinh nhật Meslap, mình cũng hưởng ứng lời kêu gọi của mấy bác ấy, viết thêm vài bài, hi hi, đồng thời để ai quan tâm có thể tham khảo và góp ý luôn, vì nhiều người góp ý sẽ hoàn thiện hơn một người mà bạn.
mình sẽ giữ liên lạc trên diễn đàn. chúc bạn buổi tối an lành.:5:

Author

Nếu bạn dự định làm cái máy theo video trên thì mình nghĩ hơi bị khó vì không nhìn rõ được cơ cấu cắt của nó. Còn theo mình thì bạn nên làm theo sơ đồ sau (chỉ gợi ý) cái này ngồi phác thảo thôi:

Bạn dùng hai lưỡi cua đĩa, bố trí đối xứng nhau như hình, ở giữa sẽ có khe rãnh cho hạt bàng đi vào, cái mấu chốt ở đây, bạn phải định hướng được cho hạt bàng đi vào khe hở, mà ở đó, hai cái thớ dọc của hạt bàng phải nằm đúng vào vị trí mặt cắt của lưỡi cưa, vì như vậy khi cắt hạt bàng dẽ dàng hơn đồng thời lõi hạt bàng (cái cần lấy) sẽ không bị vỡ vụn hay gãy,hạn chế phế phẩm cũng như số lượng hạt bàng chưa cắt được sau khi ra khỏi máy. Còn nếu không như vị trí lý tưởng trên thì sẽ gặp tình trang ngược lại. Còn cắt sâu bao nhiêu, lực cắt như thế nào thì bạn phải điều chỉnh khoảng cách giữa hai lưỡi cưa. Chúc bạn thành công.
theo nguyên lý cắt của bạn còn 1 phần vỏ quả bàng chưa cắt được bạn ơi