Nhờ thiết kế đồ gá

• Thread starter phamquan
  • Ngày mở chủ đề
P

phamquan

Author
ở công ty mình có đĩa van hình nêm (côn) van hơi. trong quá trình làm việc bị mài mòn bề mặt gương
để đảm bảo chất lượng sản phẩm phải tiện lại mặt gương đó.mình chưa nghĩ ra đồ gá
Rất mong các bác chỉ giáo giúp đồ gá

Last edited by a moderator:

WMT

Active Member
Moderator
Ðề: nhờ thiết kế đồ gá

Bác cho cái bản vẽ chi tiết lên anh em xem thử, chứ em chưa biết cái đĩa ấy nó hình thù ra làm sao cả :4:

Ðề: nhờ thiết kế đồ gá

ở công ty mình có đĩa van hình nêm (côn) van hơi. trong quá trình làm việc bị mài mòn bề mặt gương
để đảm bảo chất lượng sản phẩm phải tiện lại mặt gương đó.mình chưa nghĩ ra đồ gá
Nhất thiết là phải tiện à ?
Có thể sài trên máy tiện đứng, hay có thể dùng dao phay mặt cầu( không phải mặt đầu) để phay côn, có điều kiện nữa dùng dao này trên máy phay CNC 3Trục là ngon rồi. ĐỒ gá thì bình thường thui mà *Nếu như tôi đang hiểu đúng , tưởng tượng như cái gương cầu bác đang cần gia công lại mặt cầu của nó chứ gì ạ :D:8:

Ðề: Nhờ thiết kế đồ gá

bác post ảnh cái chi tiết lên đi. xem mặt mũi nó ra sao thì mới tìm cách giải quyêt chứ:62:

WMT

Active Member
Moderator

Đã update ảnh giúp bác!
Bác tham khảo cách post ảnh tại đây
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=2320
Hiện em chưa có ý tưởng gì về đồ gá cả.
Có bác nào trên MES có thể gợi ý giúp bác chủ topic với.

theo mình hiểu thì bạn muốn tiện lại mặt đầu của cái van này chứ gì.
Nếu thế cứ dùng mâm cặp 4 chấu là xong có gì mà phải làm đồ gá. nếu còn thấy vướng thì tháo luôn cái chêm côn ra cho dễ làm.
nếu bề mặt cần độ bóng cao thì vất nó vào máy mài phẳng là dc,.

mrgiang99

Active Member

Khẹc khẹc!

Tại sao không quăng lên máy mài phẳng cho nó khỏe nhỉ!

Đồ gá cũng đơn giản hơn!

Khẹc khẹc!

Tại sao không quăng lên máy mài phẳng cho nó khỏe nhỉ!

Đồ gá cũng đơn giản hơn!
cứ từ từ nếu bề mặt bị hỏng nặng thì phải qua tiện một chút. Mài thì chỉ dùng khi lượng dư it thôi. chứ bề mặt hỏng trông như "mặt giặc" thì mài hơi lâu đấy

mrgiang99

Active Member

cứ từ từ nếu bề mặt bị hỏng nặng thì phải qua tiện một chút. Mài thì chỉ dùng khi lượng dư it thôi. chứ bề mặt hỏng trông như "mặt giặc" thì mài hơi lâu đấy

Cái mặt này trước đây chắc cũng phải finish bằng mài (vì là van côn).

Nếu mòn thì cũng chỉ mòn ít thôi!

Mà quăng lên máy cho nó mài cả ngày, ta đi làm việc khác có ích hơn có khi lại hay hơn!

(VD: online vào Mes 4rum)
:3::3::3:

P

phamquan

Author

ở công ty mình không có máy mài đâu
nhưng chi tiết này đêu phải làm trên máy tiện or phay
vì không có đồ gá nên độ chíng xác (độ côn) không cao
vì vậy mình muốn có đồ gá để nâng cao độ chính xác

Quan bác treo cái hình 3D mà lại còn ở mô hình khung dây.. híc tưởng tượng còn khó nữa là thiết kế đồ gá.
Thông số nếu côn đều thiết nghĩ vác nó lên mâm cặp 4 trấu rùi dùng cơ cấu chép hình để tiện (nếu cần chính xác).

Phay nếu quí công ty quan bác có máy CNC thì sài dao phay mặt cầu làm ngon ơ.
Độ chính xác thì còn phải nhờ vào kĩ năng và khả năng lập trình hay như điều kiện máy thui. Mà hỏi lâu vậy chắc phải xong rùi chứ nhỉ ?:13:

Nếu nó như trong hình thì hãy dùng hai cái rảnh và lổ tròn ở giửa làm chuẩn để chế đồ gá.

P

phamquan

Author

Nếu nó như trong hình thì hãy dùng hai cái rảnh và lổ tròn ở giửa làm chuẩn để chế đồ gá.

trong quá trình làm việc rãnh cũng mòn đi nhiều. không đơn giản như các bác nghĩ đâu.
cách đó em cũng làm rồi hiệu quả, độ chính xác không cao lắm. em rất đau đầu với chi tiết này
mong các bác trên MES chỉ giáo

mrgiang99

Active Member

Bác nên xem lại tài liệu kỹ thuật của chi tiết đó.

Xem nó đòi hỏi mấy tam giác.

Đã côn, còn dùng trong valve, tôi nghĩ nó đòi hỏi phải 3 tam giác.

Vậy mài là pp tốt rồi!

Không có máy mài thì thuê gia công bên ngoài là xong!

Có lẽ tiền gia công ngoài rẻ hơn tiền làm đồ gá!

Mà nếu không rẻ hơn thì cũng chắc chắn dùng được, làm đồ gá xong không dùng được hoặc tiện xong không đạt thì... !

Thường thì sửa mặt này thì cũng phải sửa mặt đối ứng, không thì không còn ý nghĩa nữa!

Nên dựa vào y/c kỹ thuật mà quyết định phương án gia công!

trong quá trình làm việc rãnh cũng mòn đi nhiều. không đơn giản như các bác nghĩ đâu.
cách đó em cũng làm rồi hiệu quả, độ chính xác không cao lắm. em rất đau đầu với chi tiết này
mong các bác trên MES chỉ giáo
@phamquang
Tôi không cho rằng đồ gá này đơn giản ,mà trái lại nó có thể là một bài tập kinh điển cho vấn đề thiết kế đồ gá,nhất là trong điều kiện đã mòn nhiều như bạn đã mô tả.
Một vài yếu tố bạn đã không cho biết như kích thước của valve mà điển hình là đường kính của chi tiêt ở mặt phẳng tâm của valve.
Tôi không biết về loại valve của bạn là một khối gương hay chỉ có hai miếng gương ép trên bề mặt.
Nếu được,bạn cho biết thêm các yếu tố đó thì các bạn ở Mes sẽ dể góp ý hơn.
Phần tôi thì đoán là do công ty của bạn không có máy mài nhưng muốn chủ động hơn trong sãn xuất và để tiết kiệm tiền của công ty nên muốn làm bộ đồ gá,để lần sau nếu lại bị mòn thì sẽ có thể nhanh chóng sửa chửa ngay trong công ty mà không lệ thuộc thời gian vào các chổ gia công ở bên ngoài.
Theo tôi thì để cái valve của bạn hoạt động đúng chức năng thì có những yêu cầu sau:
-Mặt gương bóng.
-Độ côn đúng với thiết kế nguyên thủy.
-Hai bề mặt phải đối xứng qua mặt phẳng tạo thành bởi đường tâm của hai rãnh và đường tâm của lổ (như bạn mrgiang99 đã nhắc đến )

Từ những yêu cầu đó , mà theo bạn thì rãnh đã mòn ( lúc góp ý ở bài trước tôi đã dự đoán trường hợp mòn này ) .Tôi góp ý hai phương án sau.

1/ Modify lại hai cái rãnh . Mổi bên rãnh chỉ cắt lại hai Ô vuông nhỏ ở hai đầu của rãnh để sau này gắn vào chốt định vị của đồ gá ( hai bên rãnh sẽ có 4 ô vuông kích thước chỉ lớn hơn chiều rộng hiện thời của rãnh tí tẹo )

2/ Nếu 4 ô vuông này làm valve hoạt động không đúng chức năng thì khoan rồi bo 4 cái lổ không sâu lắm trên đường tâm của 2 cái rảnh vừa đủ để dùng định vị.Do nằm dưới bề mặt của rãnh nên sẽ không ảnh hưởng nhiều đến việc trượt của valve.Cũng có thể tạm thời trám mấy lổ này sau khi xong việc bằng những chốt đặc chế để lần sau khi cần cắt lại thì có thể tháo ra,nếu những lổ này cũng ảnh hưởng hoạt động của valve.

Quan trọng là tâm của 4 cái lổ hay ô vuông này phải cùng nằm trên một mặt phẳng với tâm lổ ở chính giửa valve.

Một người thợ rành nghề sẽ làm được điều này dễ dàng với vài thủ thuật rà gá.
Sau khi có được mấy chổ định vị theo tâm của valve thì việc thiết kế đồ gá không còn khó nữa.

Vấn đề là kích thước và vật liệu khung của valve là gì ? có dễ để cắt gọt hay không ?

Tôi chỉ góp ý được như vậy.Ngoài phương án mài, thì thiết kế đồ gá phay hay tiện cho cái valve này rất hay và đáng để suy nghĩ và học hỏi.Mong các bạn góp ý tiếp.

sv

TYA

Well-Known Member

Không hiểu đã mòn đến nỗi hai mặt gương mòn, rãnh trượt cũng mòn "nhiều" thì sao bạn ý định sửa lại hai mặt gương?

- Hai mặt gương để đóng/mở van đúng không ?

- Hai rãnh là để lắp vào sống trượt để vận hành đúng không?

Vậy khi hai dẫn hướng đó mòn thì van còn di trượt êm và chính xác (không dơ, lỏng) ?

Nếu vẫn muốn sửa, sửa cả rãnh luôn (mạ thêm vào và mài) còn không thì thôi.

Nếu chỉ sửa mỗi hai mặt gương, xin thưa là phay, tiện không cho bạn "mặt gương" nào hết!! Đó là cấp độ bóng của Lapping , polishing. Bạn chỉ cần đem đến nơi nào có máy mài+ đánh bóng mặt phẳng (grinding-polishing machine) là làm lại mặt gương không cần đồ gá nào hết. (đây là loại máy có hai thớt tròn, 1 đánh bóng, 1 mài quay được ở vận tốc khoảng 200~1000 vòng/phút, chi tiết được chống xoay, còn mặt tự lựa dô trọng lực. Nếu chi tiết rất nhẹ,cần lực tác dụng ép xuống bàn)

Khoe tý : về máy mài - đánh bóng nói trên, tôi dùng tay , ngón cái và ngón trỏ cầm chặt hai mặt đầu trục D28L35 và dí xuống bàn để mài tròn đường kính trên bề rộng 3mm mà (làm 1 dưỡng kiểm ) đạt độ tròn 7um ! Kinh khủng chưa ? Định làm tạm cho cty, ai dè sau đó không anh nào thiết kế hay đặt hàng thành ra giờ vẫn dùng hơn hai năm rồi.......

Last edited:
P

phamquan

Author

@phamquang
Tôi không cho rằng đồ gá này đơn giản ,mà trái lại nó có thể là một bài tập kinh điển cho vấn đề thiết kế đồ gá,nhất là trong điều kiện đã mòn nhiều như bạn đã mô tả.
Một vài yếu tố bạn đã không cho biết như kích thước của valve mà điển hình là đường kính của chi tiêt ở mặt phẳng tâm của valve.
Tôi không biết về loại valve của bạn là một khối gương hay chỉ có hai miếng gương ép trên bề mặt.
Nếu được,bạn cho biết thêm các yếu tố đó thì các bạn ở Mes sẽ dể góp ý hơn.
Phần tôi thì đoán là do công ty của bạn không có máy mài nhưng muốn chủ động hơn trong sãn xuất và để tiết kiệm tiền của công ty nên muốn làm bộ đồ gá,để lần sau nếu lại bị mòn thì sẽ có thể nhanh chóng sửa chửa ngay trong công ty mà không lệ thuộc thời gian vào các chổ gia công ở bên ngoài.
Theo tôi thì để cái valve của bạn hoạt động đúng chức năng thì có những yêu cầu sau:
-Mặt gương bóng.
-Hai bề mặt phải đối xứng qua mặt phẳng tạo thành bởi đường tâm của hai rãnh và đường tâm của lổ (như bạn mrgiang99 đã nhắc đến )

Từ những yêu cầu đó , mà theo bạn thì rãnh đã mòn ( lúc góp ý ở bài trước tôi đã dự đoán trường hợp mòn này ) .Tôi góp ý hai phương án sau.

1/ Modify lại hai cái rãnh . Mổi bên rãnh chỉ cắt lại hai Ô vuông nhỏ ở hai đầu của rãnh để sau này gắn vào chốt định vị của đồ gá ( hai bên rãnh sẽ có 4 ô vuông kích thước chỉ lớn hơn chiều rộng hiện thời của rãnh tí tẹo )

2/ Nếu 4 ô vuông này làm valve hoạt động không đúng chức năng thì khoan rồi bo 4 cái lổ không sâu lắm trên đường tâm của 2 cái rảnh vừa đủ để dùng định vị.Do nằm dưới bề mặt của rãnh nên sẽ không ảnh hưởng nhiều đến việc trượt của valve.Cũng có thể tạm thời trám mấy lổ này sau khi xong việc bằng những chốt đặc chế để lần sau khi cần cắt lại thì có thể tháo ra,nếu những lổ này cũng ảnh hưởng hoạt động của valve.

Quan trọng là tâm của 4 cái lổ hay ô vuông này phải cùng nằm trên một mặt phẳng với tâm lổ ở chính giửa valve.

Một người thợ rành nghề sẽ làm được điều này dễ dàng với vài thủ thuật rà gá.
Sau khi có được mấy chổ định vị theo tâm của valve thì việc thiết kế đồ gá không còn khó nữa.

Vấn đề là kích thước và vật liệu khung của valve là gì ? có dễ để cắt gọt hay không ?

Tôi chỉ góp ý được như vậy.Ngoài phương án mài, thì thiết kế đồ gá phay hay tiện cho cái valve này rất hay và đáng để suy nghĩ và học hỏi.Mong các bạn góp ý tiếp.

sv
Cám ơn các bác đã nhắc
để đĩa van làm việc cần có các yêu cầu:
-Mặt gương bóng.
-Hai bề mặt phải đối xứng qua mặt phẳng tạo thành bởi đường tâm của hai rãnh và đường tâm của lổ
về phần làm việc là 2 mặt gương lồi chứ không phải cả khối 3d đặc như vậy. do vẽ 3d khó quá nên phần đấy bỏ qua
còn kích thước chi tiết nhày nhiều kích thước khác nhau nên tôi không cho kích thước vào
vấn đề là mô hình đồ gá
còn modify đồ gá để gia công các chi tiết khác thì tính sau
còn độ mòn of 2 rãnh dẫn hướng không ảnh hưởng lắm vì nó nằm trong họng buồng van thi trượt đi đâu mà lo
Rất mong nhận được sự góp ý
Xin cám ơn!

TYA

Well-Known Member

Chà chà ! Chết thật, cái mặt gương là mặt lồi mà hình biểu diễn của đồng chí chả thể hiện gì cả.>>Vẽ phẳng luôn.
Chả ai bắt vẽ 3D cái vật này, nhưng 2D không chuẩn.

(còn việc mặt gương không toàn phần mà bị khoét bớt vùng giữa cho dễ chế tạo thì không ai hiểu sai cả)

Bây giờ vấn đề khó hơn nữa rồi đây, quá khó luôn! Hãy cân nhắc lượng dư cho tiện/phay + đánh bóng xem van đó còn chạy ok không đã nhé ! (hay show cả cụm van lên)

mrgiang99

Active Member

Cám ơn các bác đã nhắc
để đĩa van làm việc cần có các yêu cầu:
-Mặt gương bóng.
-Hai bề mặt phải đối xứng qua mặt phẳng tạo thành bởi đường tâm của hai rãnh và đường tâm của lổ
về phần làm việc là 2 mặt gương lồi chứ không phải cả khối 3d đặc như vậy. do vẽ 3d khó quá nên phần đấy bỏ qua
còn kích thước chi tiết nhày nhiều kích thước khác nhau nên tôi không cho kích thước vào
vấn đề là mô hình đồ gá
còn modify đồ gá để gia công các chi tiết khác thì tính sau
còn độ mòn of 2 rãnh dẫn hướng không ảnh hưởng lắm vì nó nằm trong họng buồng van thi trượt đi đâu mà lo
Rất mong nhận được sự góp ý
Xin cám ơn!

Thế thì chụp cái hình up lên luông cho dễ nhìn đi bạn!

P

phamquan

Author

Em học không chính quy nên kiến thức CAD còn gà lắm. các bác đừng cười nha