Những cách nào để tiện ren côn

• Thread starter tuyen86
  • Ngày mở chủ đề
T

tuyen86

Author
Làm phiền mọi người cho hỏi có những cách nào để tiện ren côn không. Ngoài cách đánh lệch ụ động ra. Ren côn ở đây là ren ống (ống nước, ống hơi, ống dầu...).
Cảm ơn.

L

Liễu Ngân Đình

Author
Ren côn có nhiều loại lắm bạn ạ!
Bạn muốn biết kiểu gia công nào?
Tốt nhất, bạn hãy mô tả kỹ yêu cầu công việc mà bạn gặp phải.

T

tuyen86

Author
Cụ thể như một loại thế này. Nhờ anh chỉ giáo. :)

Last edited by a moderator:
N

nguoidacam

Author
tiện ren côn

tiện ren côn ngoài phương pháp dịch ụ động ra còn có các phương pháp khác. phổ biến nhất là dùng dưỡng theo nguyên lý chép hình.sử dụng như tiện côn. còn cụ thể thì có thể tự tìm hiểu nha!

N

nguyenbahoc

Author
Phương pháp tiện côn có một số phương pháp sau, mà tiện ren côn cũng có thể áp dụng:
- Đánh lệch ụ động (như đã nói). (thích hợp với những chi tiết có độ côn nhỏ, chiều dài côn lớn).
- Xoay bàn dao trên. (thích hợp với những chi tiết có góc côn lớn, chiều dài côn nhỏ).
- Dùng thước chép hình. (thich hợp với những chi tiết có bề mặt côn dài, góc côn nhỏ)
- Dùng dưỡng chép hình...
Mình mới chỉ biết có vậy, nếu ai có biết thêm các phương pháp gia công đặc biệt nào khác, hãy mách nước nhé.

Bác nguyenbahoc nói rõ về cách xoay bàn dao trên đi. Có thể tiện tự động đc ko?(ko dùng tay vặn duxich), với điều kiện tiện trên máy vạn năng thông thường?

H

helper

Author
bạn nguyenman ơi máy vạn năng thì bàn dao trên cũng tự động được mà. xoay bàn dao theo góc côn, gạt tay gạt tự động, nhưng vài máy vạn năng thì không có chức năng này. chú ý gá dao vững, mũi dao khi tiện bằng bàn dao

M

matt

Author
bàn xoay dao tự động được hồi nào trời ???? chưa thấy bao giờ

Mình cũng thấy vậy, bàn dao trên cùng là bàn dao dọc, chỉ vặn tay thôi mà làm j có tay gạt tự động?? Còn khi chuyển qua chế độ cắt ren thì bàn dao ngang cũng không chạy tự động đựoc!!

K

KNV

Author
Mình cũng thấy vậy, bàn dao trên cùng là bàn dao dọc, chỉ vặn tay thôi mà làm j có tay gạt tự động?? Còn khi chuyển qua chế độ cắt ren thì bàn dao ngang cũng không chạy tự động đựoc!!
Theo mình nghĩ khi tiện ren côn có thể dùng cách đánh lệch đài dao trên được chứ nhưng chỉ ở những máy mà có liên kết động học lên đaì dao trên như ơ máy 16k20. Ngoài ra người ta còn dùng trục mềm để nối chuyển động từ vít me dọc lên vít me đài dao trên để chạy dao tự động

K

ksnguyenduong

Author
Như vậy thì mình chế tạo hàng loạt và tự động có khả thi ko nhỉ?
Theo mình thì với các loại ống ren côn thì chỉ nên chế tạo trên CNC,
mình cũng ko hiểu lắm về thông số kỹ thuật của các ống ren côn.
đây là hình ảnh ống ren côn dùng trong nối cốt thép XD của Hàn Quốc đang thi công tại dự án KengNam, đường Phạm Hùng, HN

P

phuonglinhtn

Author

Xoay bàn dao trên đi 1 góc anpha. Phương pháp này gia công trên mặt côn ko lớn lắm. Xoay bàn dao trên 1 góc anpha nhờ có vạch chia độ giữa bàn dao trên và bàn dao ngang. DO đó phương chuyển động của dao cũng lệch đi 1 góc anpha.

L

luonghoanvu

Author
ủa hình trên nếu mình hok nhầm thì đó chỉ mới là tiện côn thôi mà, chưa phải là tiện ren côn mà???

A

alo

Author
Bạn Luonghoanvu nói đúng đới, xoay bàn trượt dọc phụ chỉ có thể tiện côn thôi, vì bàn trượt dọc phụ thì S=tay, mà dùng tay thì làm sao đảm bảo bước ren?

Theo mình nghĩ khi tiện ren côn có thể dùng cách đánh lệch đài dao trên được chứ nhưng chỉ ở những máy mà có liên kết động học lên đaì dao trên như ơ máy 16k20. Ngoài ra người ta còn dùng trục mềm để nối chuyển động từ vít me dọc lên vít me đài dao trên để chạy dao tự động
Bác đình giải thích hộ em nó cái! em nó nói rõ yêu cầu rồi. bác reply rồi bỏ đấy để tăng số lượng bài viết ah ?

J

Jonegiang

Author
Nói về tiện Răng

Có 2 cách tiện răng:
1-Dùng máy tay (manual engine Lathe)
2-Dùng máy CNC

1-Nếu dùng máy tay thì tính độ nghiên của răng thí dụ: (hình kèm) 3/4 tpf=1độ47phút
phía bên kia bàn máy có một thiết bị gắn kèm theo là : (Tapper Acttachment) xoay đúng 1*47'
không quên lock bàn dao lại chết một chổ bây giờ bàn dao sẽ dịch chuyển theo độ của tapper acttachmen thiết bị này tự động dịch chuyển bàn dao ngang
tham khảo them hinh sau:http://www.flickr.com/photos/12035658@N07/1363972439/.

2- Nếu dùng máy CNC thì có thể dùng đọan code sau để tiện răng hệ Anh 1.25 inches dài 3.2 inches và độ côn I=.0672 với chiều dài 2.35" :
()
N9(TOPNOTCH DIA 1.250 L3.2)
G30U0W0M40
T0900
G143
G99G97S350/M08
M23
G00X1.9153Z0.27M03
Z-0.955
G92X2.3213Z-3.105I.0672E0.125
X2.3273
X2.3333
X2.3393
X2.3453
X2.3513
X2.3573
X2.3633
X2.3693
X2.3753
X2.3813
X2.3873
X2.3933
X2.3993
X2.4053
X2.4113
X2.4173
X2.4233
X2.4293
X2.4353
X2.4413
X2.4473
X2.4533
X2.4593
X2.4653
X2.4713
X2.4773
X2.4778
X2.4778
G00M24
M9
G00Z0.27
G97G30U0W0
M01
()

N

nguyendon190

Author
Ðề: Những cách nào để tiện ren côn

nếu độ côn của ren nhỏ, số lượng sản phẩm nhiều theo tôi nên xoay ụ đứng của máy sau đó tiện ren bình thường

M

matt

Author

@nguyendon190 : ụ đứng là ụ sau hả bạn ! Vì kiến thức rộng khắp có khi mình cũng chưa kinh qua .

Code:
http://www.youtube.com/watch?v=bit-D1NnfjI
Xem film sẽ thấy . Mình hok phải bảo trì máy ép nhựa nha ( bảo trì máy ép nhựa được là PRO lắm đó , mở máy ép nhựa ra .... á á . Tuyệt vời , nhưng mà ... thuộc bên điện nhiều hơn , nên hok hỉu gì ráo . )

Mình cũng muốn hỏi bạn nào đã có thâm niên về TIỆN mình cũng muốn biết công nghệ gia công cây SCREW dùng trong máy ép nhựa . Mình thấy cây screw này ở ngoài rồi do máy bị nghẹt nhựa lấy ra cạy đó do người đứng máy quên xả nhựa trắng ( nhựa xả ) . Thì theo mắt thường mình thấy là bước ren của thanh này là ren vuông ( có thể là ren thang , do nóng quá nên không dám nhìn sát sợ .... mất đẹp trai ) .

Thì phần lõi là đường kính chân ren đó ( nó bị côn ) thì mình không biết người ta sẽ hiệu chỉnh tính chất côn này bằng máy tiện thường hay CNC . Mong bạn nào biết thì giúp mình với .

trichkksko7: Cái này dùng phương pháp phay rãnh xoắn nhỉ.
Vùa phay vừa lùi dao ra là tạo độ côn ngay, còn bước xoắn vẫn thế..
bạn có thể nói rõ hơn cách tiên ren côn bằng cách phay rãnh xoắn của bạn không? theo minh nghĩ thì không được