Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

anh hướng dẫn em cách sử dụng chuột trong mastercam đi
mà sao em muốn xoay hình khi sử dụng chuột mà nó thấy khó khó sử dụng,không giống như catia,pro
Chào bạn

Việc sử dụng chuột trong mastercam X-X5 đều giống nhau.Nếu theo mặt định của configuration trong phần mềm thì :

Chuột trái :dùng chọn một đối tượng hoặc nhiều đối tượng (selection)

Chuột giữa :nhấn và di chuyển dùng để xoay mô hình,cái này hình như ngược chiều so với catia,solidworks,proE...Nếu muốn pan thì Alt+nhấn chuột giữa và di chuyển.Một cách khác để đảo ngược chức năng này bạn có thể vào setting/configuration/screen đổi tính năng pin thành pan thì có thể nhấn chuột giữa di chuyển lúc này giống
pan trong autocad,catia,Inventor...

Chuột phải :submenu.

Còn để hiểu thì bạn phải từ nghiên cứu theo cảm giác của mình.
:1:

Last edited:

paven8880

Active Member
Author
Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

anh ơi,cho em hỏi, muốn phay 1 sản phẩm trong mastercam thì trước tiên mình phải làm sao? có phải vẽ sản phẩm đó ra trong mastercam không?,trong mastercam có sketch không? nếu vẽ ra chi tiết thì bước tiếp theo mình phải làm gì,
Tất nhiên là phải vẽ ra rồi! tất nhiên bạn không cần vẽ tất cả hay nói đúng hơn bạn phải vẽ hợp lí!
Mình ví dụ về khoan chẳng hạn: Chỉ cần "chấm" 1 điểm (point) là thiết lập được khoan rồi không cần phải vẽ cả cái lỗ sâu ra.
Trong MC không có cái gọi là sketch như bạn vẫn hình dung ở các phần mềm khác. Chỉ có biên dạng 2D trên các mặt phẳng, từ đây bạn dùng các lệnh tạo khối (solid) hoặc bề mặt (surface) để tạo ra cái mình cần thôi!

- Lớp trong MasterCam có tên là Level thay cho Layer trong AutoCad, và có tính năng tương tự như ẩn hiện các chi tiết, quản lí chi tiết theo loại đường nét, màu sắc.....
- Khi chọn Dimension sẽ hiện ra thanh công cụ tùy chỉnh ghi kích thước, tại đấy bạn chọn Height để chỉnh lại chiều cao chữ, chọn Font để chỉnh kiểu chữ.....

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Chào mọi người, cảm ơn mọi người vì lần trước mình đã chọn được vùng gia công, nhưng lại có thêm một vấn đề nữa mà mình tìm hiểu nhưng chưa được đó là: Sau khi chọn vùng gia công và Master Cam đã tínht toán đường chạy dao, đường chạy dao mặc định trong tính toán đó là từ trên xuống, tuy nhiên việc đưa dao từ trên xuống lại gặp vấn đề là trong một số trường hợp dao bị gãy. Vậy làm cách nào để điều chỉnh đường chạy dao để dao được đưa ngang sang mà không phải là từ trên xuống? Cảm ơn mọi người nhiều.

Chào mọi người, cảm ơn mọi người vì lần trước mình đã chọn được vùng gia công, nhưng lại có thêm một vấn đề nữa mà mình tìm hiểu nhưng chưa được đó là: Sau khi chọn vùng gia công và Master Cam đã tínht toán đường chạy dao, đường chạy dao mặc định trong tính toán đó là từ trên xuống, tuy nhiên việc đưa dao từ trên xuống lại gặp vấn đề là trong một số trường hợp dao bị gãy. Vậy làm cách nào để điều chỉnh đường chạy dao để dao được đưa ngang sang mà không phải là từ trên xuống? Cảm ơn mọi người nhiều.
Một khi vodanh8705 đã gia công hốc đó trực tiếp trên chi tiết mà không thiết lập phôi (chỉ lấy đường chạy dao thôi),trên Mastercam có thể khi (nhìn bằng mắt) sẽ phát hiện có va chạm hoặc sự vào dao hay ra dao,lên xuống dao không phù hợp (xảy ra va chạm làm gãy dao)...

Vấn đề này có thể sửa được bằng cách sau khi xuất mã Gcode,bạn hãy mở lại file.nc này bằng Cimcodedit,hoặc phần mềm editNC nào đó để chỉnh sửa các block có G0,liên quan đến chuyển động vào,ra,lên xuống của dao.Cimco sử dụng không khó,bạn hãy thử xem.

Chúc thành công.

Bạn có thể chọn phương án xuống dao xiên ( Ramp) , hoặc theo xoắn ốc ( helix) để giảm lực cắt khi xuống dao.
Chúc bạn thành công.

Last edited:

Ý mình không phải là chỉ gia công cái lỗ và cả vùng chữ nhật ấy, thay vì dao đâm thẳng xuống như thế, các bạn có cách nào để dao chạy từ ngang sang hoặc kiểm soát việc ra vào của dao ko ạ?

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

cách để đưa file từ autocad sang mestercam v9 làm thế nào các anh nhỉ

Vodanh
- Dùng chức năng Multi pases để ăn dao theo chiều ngang
- dùng chức năng Lead in/out để kiểm soát ra vào dao
cũng dễ lắm, bạn thử xem sao

K

kienlaozaza

em đang xài mastercam X4 em muốn phay một cái lỗ 36 ( đã khoan lỗ 18) nhưng em không biết làm sao để nó đi từ tâm ra đường tròn( em đã vẽ thêm đường tròn phi 26 và đường thẳng từ tâm ra đường tròn 26)
mong mọi người giúp cho. Nếu có hình thì càng tốt . Nhận tiện ai có tài liệu Mastercam X4 chi tiết thì cho em xin với nha
Em mới học nên chưa biết nhiều

Bạn chọn Pocket rồi chú ý chỗ tớ đánh dấu nhé. Lưu ý chọn kiểu "Cutting method" hợp lí.

K

kienlaozaza

bạn có thể nói rõ hơn được không. Thank

H

HH_EMTOPIA

Thưa các đồng chí .mình có 1 câu hỏi nhỏ là thuộc tính multi pass trong cam mình hiểu là bước ăn ngang ,ăn rộng ra biên mình chọn .
ở bước pocket thì nó tự tính rồi
- trong thực tế thì khi gia công multi pass này được sử dụng như nào vậy các đồng chí .chẳng hạn như là ở bước pocket có cần bật thuộc tính này lên không.hay ở bước contour khi remachining có cần bật nó không!....

Xxxxxxxx
CÁc bác có tài liệu lý thuyết làm gân hay các bác có thể chỉ giúp em hiểu được không ạ?em học phần gia công 2d đau hết đầu rồi muốn chuyển sang gia công 3d mà chưa biết tìm hiểu như thế nào các bác chỉ giúp em hướng đi với

Last edited by a moderator:

Thưa các đồng chí .mình có 1 câu hỏi nhỏ là thuộc tính multi pass trong cam mình hiểu là bước ăn ngang ,ăn rộng ra biên mình chọn .
ở bước pocket thì nó tự tính rồi
- trong thực tế thì khi gia công multi pass này được sử dụng như nào vậy các đồng chí .chẳng hạn như là ở bước pocket có cần bật thuộc tính này lên không.hay ở bước contour khi remachining có cần bật nó không!....
Dĩ nhiên gia công pocket khác contour.Bạn hiểu gia công một pocket là thế nào và contour?

Pocket Machining : Gia công hốc : Bao gồm hốc chuẩn ,(Standard pocket),Open pocket (hốc hở)...Thể tích của pocket sẽ được tính toán bỡi Mastercam,khi đó bạn phải các cutting methods cho phù hợp.

Contour Machining : gia công contour,dao chạy dọc theo một contour có trước,điều đó có nghĩa là bạn có thể tùy biến các bước ăn dao ngang,Kể cả pass tinh.Remachining cũng vậy.

Máy mình hiện ko có MasterCam nên ko có hình minh họa, nói chay vậy nhé.
Nếu phôi hình gì và gia công theo hình đó (phôi chữ nhật và chi tiết chữ nhật, phôi hình trụ tròn và chi tiết dạng trụ tròn...) thì Multipass ko nói làm gì. Tuy nhiên nếu phôi hình chữ nhật mà gia công chi tiết trụ tròn hay ngược lại (điều này thực tế thường ít gặp vì mang lên máy CNC thì phôi đã gần hoàn chỉnh rồi) thì lúc này Multipass lại có vai trò quan trọng, nếu bạn đặt số lớp Multipass ko đủ sẽ ko ăn hết lượng dư (điển hình là Contour).
Multipass là thông số rất quan trọng, nó bao gồm Rough (gia công thô) và Finish (gia công tinh). Theo như hình bên trên của Cadman thì Number là số lớp cắt và spacing là bước tiến dao. Việc đặt các thông số này chính là 1 phần của bước thiết lập chế độ cắt.
Với Contour: biên dạng xác định nhưng lượng dư ko xác định, do đó nếu ko đủ số lớp Multipass sẽ ko ăn hết lượng dư, máy ko tự tính toán dc.
Với Pocket: gia công trong 1 hốc nào đó, có lượng dư và biên dạng xác định do đó ko cần thiết lập Multipass máy vẫn tính để ăn hết lượng dư dc.

Last edited:

paven8880

Active Member
Author

Multipass là nhiều đường gia công áp sát dần biên dạng cần gia công. Sử dụng trong trường hợp phải chia nhiều lớp gia công do lương dư lớn. Thường áp dụng với gia công "ăn" ở ngoài (Ít sử dụng với gia công ở trong lấn ra). chú ý kiêu này ta tự tính toán số lớp cho hợp lý giữa dao và lương dư.
Có cách khác thay thế kiểu gia công này là ta vẫn sử dụng pocket với 1 đường bao ngoài lớn hơn kích thước phôi 1 chút.

Chào mọi người. khi mình xuất lệnh G trên mastercamX5 sao không ra lệnh G được nhỉ. mình xuât trên bản X thì ok nhờ mọi người chỉ với.

Chào mọi người. khi mình xuất lệnh G trên mastercamX5 sao không ra lệnh G được nhỉ. mình xuât trên bản X thì ok nhờ mọi người chỉ với.
Bạn kiểm tra kỹ lại xem sao mình đang dùng MC X5 lập trình cho máy tiện và máy phay CNC vẫn ok mà, có thể bạn thiết lập máy chưa đúng.

Chào cả nhà.
Có vấn đề này: MX của mình khi vẽ 2D; vẽ 1 line tiếp xúc với một cung tròn thì nó không tiếp xúc mà cứ tự động cách ra một khoảng. Bắt điểm vào các chỗ khác như intersection, End, Center ... thì vẫn ok. Mình chưa biết tại sao, mong các bạn chỉ cách khắc phục.

em đang xài mastercam X4 em muốn phay một cái lỗ 36 ( đã khoan lỗ 18) nhưng em không biết làm sao để nó đi từ tâm ra đường tròn( em đã vẽ thêm đường tròn phi 26 và đường thẳng từ tâm ra đường tròn 26)
mong mọi người giúp cho. Nếu có hình thì càng tốt . Nhận tiện ai có tài liệu Mastercam X4 chi tiết thì cho em xin với nha
Em mới học nên chưa biết nhiều
Bạn dùng kiểu Contour 2D để giải quyết vấn đề này ,dùng dao endmill có d<18 chẳng hạn d12 như hình vẽ:

Sau đó vào Lead in/out chỉnh như sau:

Và kết quả như sau:

Chúc bạn thành công!