Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Chào mọi người. Nhờ mọi người chỉ giúp mình với, mình cần gia công hốc như hình vẽ bằng lệnh Suface rough Contour. không biết chọn sai chỗ nào mà khi mô phỏng chạy không đúng. nó cắt cả contuor bên ngoài.

Cảm ơn nha

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Bạn làm như sau nhé:
Khi đã chọn các bề mặt của hốc muốn gia công xong , kich chọn check để chọn mặt giới hạn như hình để phần mềm tự tính và loại bỏ ra không gia công phạm vào các vùng khác.

Kết quả như hình:

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

nếu hốc chỉ đơn thuần không có bề mặt phức tạp ở trong thì chọn kiểu phay pocket cũng được

Dao ăn ra bề mặt bên ngoài là do bạn chưa chọn mặt giới hạn gia công (cái này bạn thaihung đã nói và chỉ cách làm).
nếu đường kính lỗ (hốc) cần gia công lớn hơn 2 lần đường kính dao thì nên chọn kiểu phay pocket để gia công. Vì khi gia công hốc hạn chế việc để lại đảo ở giữa, cái đảo này đôi khi có thể làm gẫy dao.

paven8880

Active Member
Author

Dao ăn ra bề mặt bên ngoài là do bạn chưa chọn mặt giới hạn gia công (cái này bạn thaihung đã nói và chỉ cách làm).
nếu đường kính lỗ (hốc) cần gia công lớn hơn 2 lần đường kính dao thì nên chọn kiểu phay pocket để gia công. Vì khi gia công hốc hạn chế việc để lại đảo ở giữa, cái đảo này đôi khi có thể làm gẫy dao.
Với hình đơn gian như của bạn ở trên thì cắt Pocket (nhiều hình còn dùng cả contuor được) là phương án tối ưu hơn. Việc để lại phần thừa (đảo) thì bạn nên chọn lại phương án chay dao hợp lý!

Đúng rồi. Ở đây mình chỉ hỏi là phay suface contour nó không theo được ý muốn và được Thai_hung chỉ giúp. còn phương án gia công chi tiết thì có nhiều kiểu. cảm ơn mọi người góp ý

K

ks.quoclap

cai do don gian thoi em vao phan toolppath parametters roi chon phan spindle dỉecction:neu ban chon la CW THI DAO CHAY THUAN CON CHON CCW THI DAO CHAY NGUOC
co gi thi gui mail cho toi:ks.quoclap@gmail.com

Cho em hỏi chút, khi xuất ra Gcode thì ở đầu đoạn code có lệnh A, vậy cho em hỏi lệnh A này để làm gì, có phải là do làm trong máy 4 trục không, Vậy thì cũng có đoạn code xuất ra có Q vậy cho em hỏi A ở đây là gì? và Q ở đây là lệnh gì?

D

dikt08

Mình có 1 chi tiết như thế này muốn mô phỏng gia công mặt cong màu xanh, nhưng không biết chọn phương án gia công nào hợp lý trên MasterCam X5. Các bạn thành thạo MasterCam xin giúp đỡ. Xin cám ơn.

Last edited by a moderator:

theo mình có thể dùng parallel hoặc parallel steep. và kết hợp với leftower. tuy nhiên cạnh bên của mặt xanh không có bo cung nên chả biết dùng biện pháp gì cả. :D leftower cũng không thể làm cạnh sắc như thế

G

GalaxyIV

Mình hiện đang làm đồ án tốt nghiệp thiết kế khuôn ép nhựa trên mastercam
Mình đã vẽ xong chi tiết rồi nhưng ko biết cách nào để chuyển thành khuôn trên Mastercam
bạn nào biết cách làm ko hướng dẫn cho mình

Cho em hỏi chút, khi xuất ra Gcode thì ở đầu đoạn code có lệnh A, vậy cho em hỏi lệnh A này để làm gì, có phải là do làm trong máy 4 trục không, Vậy thì cũng có đoạn code xuất ra có Q vậy cho em hỏi A ở đây là gì? và Q ở đây là lệnh gì?
Do khi chọn máy có thể bạn đã chọn Default hoặc máy 4 axis,nên nó sử dụng bộ Post MPFAN.PST,bạn có thể đổi lại Post hoặc đổi lại máy trong phần Machine Type là 3Axis,rồi post lại xem có khác không nhé ;)

Mình có 1 chi tiết như thế này muốn mô phỏng gia công mặt cong màu xanh, nhưng không biết chọn phương án gia công nào hợp lý trên MasterCam X5. Các bạn thành thạo MasterCam xin giúp đỡ. Xin cám ơn.
Phôi của bạn như thế nào,nó là hình khối luôn à ?,để phay cái mặt màu xanh bạn có thể sử dụng Pocket surface,để phá thô giới hạn đường chạy dao lại rồi sử dụng Parallel finish chọn machining angle đúng nhé nhớ fill cái lỗ lại ,nói vậy thôi chứ ra thực tế còn nhiều vấn đề để nói lắm :D,làm đồ án thì chạy ra cái hình là được rồi ^^.Mình chỉ góp ý sơ sơ thế,để cho mọi người góp ý thêm :D

Tiện em xin hỏi có ai biết cái
for mastercam tên là [h=1]hybridpath 4.0 nếu có cho e xin với :D[/h]
[h=1][/h]

Last edited:

các bạn nói mà không quan sát kỹ, phay thế nào có nhiều kiểu tuỳ người, nhưng cái cạnh của bề mặt xanh nó là cạch sắc, dao cầu nào đi vào đó. dù có dùng leftower cũng vẫn có cung. không biết là cung ở đó là bao nhiêu mà người đưa hình chẳng chỉ rõ.

:)), cạch sắc vuông góc 100% thì sao. dao 0,1 thì vẫn để lại cung 0,05. thôi mang nó đi xung cho nhanh.

Theo như file của NemoCNC_MD thì đã lập trình cho máy 4 hoặc 5 trục,dùng dao phay chữ T,quay trở hai đầu khối vật liệu để phay cung tròn sát hai vách để có được góc sắc cạnh,sau đó quay lại mặt chính để dùng dao cầu phay lại toàn bộ bề mặt. Việc khai báo chiều dài của 2 dao này nếu chính xác thì sẽ không để dấu ở chổ tiếp giáp.

Vấn đề được đặt ra là để cắt được cung đó ở chổ sâu nhất là 25 mm,dao chữ T phải có đường kính tối thiểu là 50 mm chưa kể cán dao. Loại này không có bán rồi,lập trình xong mà đi đặt làm con dao như vậy thì cũng tốn tiền lắm.

Tiếp đến là đã có tiền mua dao chữ T rồi thì cũng không cần phải trở ngang trở dọc ở máy 4,5 trục nữa. Với kích thước của chi tiết này thì chỉ cần dùng máy 3 trục,dựng đứng chi tiết lên rồi quét mấy lần từ trên xuống dưới là được.

Loại dao và cán dao này đủ tiêu chuẩn để cắt sắc góc tiếp xúc giửa mặt cong và hai bên thành.

Khá đắt tiền! Cho nên lập trình được trên máy tính thì quá dễ và chạy mô phỏng thì không tốn tiền, nhưng để chạy được một chương trình trong thực tế thì còn nhiều vấn đề phải nghiên cứu.

Còn nếu để làm đồ án thì cứ vô tư :1:

:D, quên mất loại dao này. cảm ơn sv nhé
Xấu hổ quá ! không dám nhận cảm ơn vì viết bài không cẩn thận,sai be bét.:4:

Xem lại hình này nhé:

Cung tròn R chỉ có 41mm!

Còn dao mà tôi gọi là "đủ tiêu chuẩn"

Dao này có R=50.8 mm,làm sao lưởi dao này cắt được cung tròn có R=41 mm ?

Tìm lại thì thị trường chẳng có con dao nào có thể thích hợp để cắt sắc góc cho chi tiết này cả!

Trường hợp sản xuất thực tê,muốn có dao thì phải đặt đơn hàng đặc biệt thôi.Hoặc là phải sửa lại thiết kế như cho phép bo tròn ở góc.

Nếu nhất thiết phải sắc góc thì tăng bán kính cung tròn,cũng có thể thêm hai rãnh nhỏ sâu xuống hai bên thành để phá phần bo do dao cầu để lại (corner relief)

Làm đồ án hay tập lập trình thì vãn cứ vô tư !

Last edited:

đáng để cảm ơn mà anh. em chỉ quan trọng nội dung cốt lõi thôi, các vấn đề lan man khác cần thiết thì mới quan tâm. nhưng các bài viết của anh đều công phu mà, cái công phu đó là rất đáng cảm ơn và cho các anh em khác học tập, còn sai sót gì thì cùng sửa sau.Ccái vấn đề dao cụ có bán hay không em chưa xét nhưng đúng là em quên mất loại dao này. Lâu lâu không động chạm gì gia công là quên hết, không khéo 1 vài năm nữa không biết mastercam là gì mất.

Last edited:

Bạn ơi đọc lại kỷ bài của tôi nha!

Dao 6" Dia lại càng tệ hơn dao 4". Giống như bạn đang mill 1 pocket có corner radius bằng .250",bạn chỉ có thể dùng end mill có đường kính max là .500". Bạn không thể dùng end mill .750' để rúc vô các góc đó được.

Đề bài cho cung đó có R =41mm ,để cắt được cung này dao đường kính tối đa chỉ là 82mm=3.228".