Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Các Pro cho em hỏi?
trên hình vẽ em có con dao rãnh mang cá và muốn dùng nó để gia công cái rãnh ở trong hình nhưng chưa biết làm chương trình bằng MasterCamX như thế nào. Bác nào biết xin giúp với (chỉ cần hướng dẫn mỗi bước gia công tinh, và dùng mastercamX, em không biết mastercamv9 ). thank Advance

Các Pro cho em hỏi?
trên hình vẽ em có con dao rãnh mang cá và muốn dùng nó để gia công cái rãnh ở trong hình nhưng chưa biết làm chương trình bằng MasterCamX như thế nào. Bác nào biết xin giúp với (chỉ cần hướng dẫn mỗi bước gia công tinh, và dùng mastercamX, em không biết mastercamv9 ). thank Advance

Bạn gia công trên hình chiếu bằng của rãnh mang cá nhé.
Chọn toolpath > contour > Sau đó chọn chain là đường tâm của rãnh
Nhập các thông số công nghệ cần thiết > Trong phần cutting parameter nhớ chọn compensation là Off chứ không để là computer nhé (vì ta đang chạy theo đường tâm dao).

Bạn cho Email mình gửi bạn chương trình. Mình dùng X6.

Thanks các bác đã giúp đỡ!
Nói như bác Truonggiang thì đường điều khiển khi làm chương trình là đường tâm dao mà lại không chọn bù dao thì làm cách nào đạt được kích thước của rãnh vì miệng rãnh còn rộng hơn đường kính lớn nhất của dao mà. Trong hình kích thước miệng rãnh là 7 còn đường kính chỗ lớn nhất của dao là 6.
Bác Thanhanh gửi giúp với nhé Email: Thanhlam150611@gmail.com (bác chỉ rõ đường điều khiển dao là kích thước nào nhé).
Thank so much!

Thanks các bác đã giúp đỡ!
Nói như bác Truonggiang thì đường điều khiển khi làm chương trình là đường tâm dao mà lại không chọn bù dao thì làm cách nào đạt được kích thước của rãnh vì miệng rãnh còn rộng hơn đường kính lớn nhất của dao mà. Trong hình kích thước miệng rãnh là 7 còn đường kính chỗ lớn nhất của dao là 6.
Bác Thanhanh gửi giúp với nhé Email: Thanhlam150611@gmail.com (bác chỉ rõ đường điều khiển dao là kích thước nào nhé).
Thank so much!
Xin lỗi vì không để ý đường kính dao. Trong trường hợp của bạn có thể giải quyết theo các cách sau:

cách 1: vẫn chọn đường dẫn là tâm dao, nhưng trong phần lượng dư stock on wall bạn nhập -0.5, bù trừ vẫn là off. Với cách này chỉ cần dùng 1 chain là gia công được cả 2 phía (lưu ý chiều của chain trong mỗi lần chọn để khi phay cả mặt bên của rãnh đều là phay thuận)
cạch 2: Chọn đường màu xanh (đường giới hạn bề rộng rãnh) làm đường dẫn, tool compensation ta chọn wear (hoặc computer). stock on wall =0.
Với cách này ta phải chọn 2 chain khác nhau cho 2 phía.

Thanks alot. em thấy rất tuyệt vời và hoàn toàn thỏa mãn với câu trả lời của bác Truonggiang. cách 1 chỉ cần vẽ 1 đường điều khiển nhưng lại phải để lượng dư ( - ), dễ nhầm lẫn. cách 2 có thể sẽ được dùng nhiều hơn.

Thanks alot. em thấy rất tuyệt vời và hoàn toàn thỏa mãn với câu trả lời của bác Truonggiang. cách 1 chỉ cần vẽ 1 đường điều khiển nhưng lại phải để lượng dư ( - ), dễ nhầm lẫn. cách 2 có thể sẽ được dùng nhiều hơn.
Bạn có thể dùng 1 cách nữa để làm được điều đó là ofset 2 đường màu xanh một khoảng bằng 3mm sau đó tắt đường chạy dao (trong Compensation type chọn Off). Dùng Phay 2D Contour nhé.

Last edited:
L

lethuyen90

neu ban gia cong choi thi duoc nhung gia cong ma de lam thuc te thi khong aj lam vay dau ban oi

L

lethuyen90

xin mấy ae chỉ gúp với: là thế nay, mình vẽ 1 mô hinh 3d trong soliwork 2012 sau đó mình đưa vào MC.5 để gia công 3d thì các mặt TOP, FRONT,... trong mx5 không trùng, giống với hinh vẽ ban đấu , làm ảnh hưởng đến việc gia cônng
lỗi này là lỗi j vậy các bác, xin các bác chi gúp.thanks

xin mấy ae chỉ gúp với: là thế nay, mình vẽ 1 mô hinh 3d trong soliwork 2012 sau đó mình đưa vào MC.5 để gia công 3d thì các mặt TOP, FRONT,... trong mx5 không trùng, giống với hinh vẽ ban đấu , làm ảnh hưởng đến việc gia cônng
lỗi này là lỗi j vậy các bác, xin các bác chi gúp.thanks
Cái này không phải là lỗi. Do bạn vẽ bên Solid mặt phẳng cần gia công không song song với mặt phẳng XY. Bạn dùng các công cụ như Rotate, Translate...để xoay, di chuyển về gốc mong muốn.

Last edited:
L

lethuyen90

uhm để mình coi lại coi thank ban nhiu

L

lethuyen90

minh muốn đưa file 3d(.step) va 2d(.dwg) của soliwork vào cùng 1 môi trường mastercam để gia công
có cách nào nhờ ae chỉ mình với . khi gia công 3d mình muốn đưa hình chiếu của nó vào luôn đươc không , anh em cho lời khuyên nha . dạng như thé này :

minh muốn đưa file 3d(.step) va 2d(.dwg) của soliwork vào cùng 1 môi trường mastercam để gia công
có cách nào nhờ ae chỉ mình với . khi gia công 3d mình muốn đưa hình chiếu của nó vào luôn đươc không , anh em cho lời khuyên nha . dạng như thé này :

[LEFT]
[/LEFT]
Được.
Cùng một lúc bạn có thể đưa nhiều file cad (cả 3D và 2D) vào trong môi trường MC để gia công bằng chức năng Merge/pattern.
File> File Merge / Pattern...> Chọn file cad cần thêm.
Sau đó dùng các lệnh translate để đưa hình chiếu vào đúng vị trí mong muốn (nếu nó nằm chưa đúng vị trí). Chúc may mắn

P/S: bạn cho mình hỏi tấm hình bạn chụp là lấy từ đâu vậy?

L

lethuyen90

hii cảm ơn nha trường giang , may mà đại ca tha tội , ko thì ......
bữa nào có vấn đề gj thì giúp đỡ minh nha , thanks

L

lethuyen90

hii cảm ơn nha trường giang , may mà đại ca tha tội , ko thì ......
bữa nào có vấn đề gj thì giúp đỡ minh nha , thanks​
[LEFT]
xXx
[/LEFT]

H

hue

mọi hôm mình vẫn gia công 3d bình thường , nhưng sao bưa nay mình không thể chọn đươc diver surfaces
và có 1 cái nữa là mình chọn vào shaded (hình quả đất màu xanh ) thì nó không hiển thị solid , nhờ mọi người chỉ giúp mình với
thank!
:79:

mọi hôm mình vẫn gia công 3d bình thường , nhưng sao bưa nay mình không thể chọn đươc diver surfaces
và có 1 cái nữa là mình chọn vào shaded (hình quả đất màu xanh ) thì nó không hiển thị solid , nhờ mọi người chỉ giúp mình với
thank!
CÓ thể chi tiết của bạn không phải solid :16:. Nếu được bạn up file của bạn lên đi.

N

ngochoi

Xin được hỏi mọi người, làm thế nào để quay hình chiếu 1 góc theo ý muốn, trên hình trích A mình muốn quay đường xanh trùng với đường vàng.

Edit Slideshow

[h=1]Click to add title[/h]