parameters của máy CNC

Author
Các anh cho em hỏi là từ parameters của máy CNC ta có thể làm được gì trong quá trình sử dụng máye không, Và mình có thể thay đổi nó được không. Một khi mất parameters của máy thì mình có thể tự tra lại được chứ. Em rất muốn biết mong được giúp đỡ

Ðề: parameters của máy CNC

Chào bạn codientu48!
Bạn có thể nói rõ hơn được không?
Ý của bạn có phải là G-Code?
Nếu đúng là vấn đề này, mình sẽ trả lời cho bạn. Tránh nhầm trả lời sai và lạc vấn đề.

T

thuannguyencnc

Các bạn cho mình hỏi! Có tài liệu nào hướng dẫn đầy đủ về Parameters không? nếu có các bạn giúp mình với! thuannguyencnc@yahoo.com.vn

Các anh cho em hỏi là từ parameters của máy CNC ta có thể làm được gì trong quá trình sử dụng máye không, Và mình có thể thay đổi nó được không. Một khi mất parameters của máy thì mình có thể tự tra lại được chứ. Em rất muốn biết mong được giúp đỡ
Chào bạn!
Trong hệ thống CNC, có rất nhiều tham số(parameters), được phân chia thành 3 loại sau:
- Tham số của máy dùng để thiết lập các chế độ thông thường của máy, hệ dẫn động các động cơ servo và trục chính, hiệu chỉnh dao, hệ tọa độ máy, các điều kiện biên an toàn.
- Tham số chương trình: thiết lập trong quá trình soạn thảo chương trình.
- Tham số người dùng: để thích nghi với yêu cầu của người sử dụng máy.
Ví dụ: trong hệ điều khiển Fanuc 21i thì khi nhấn help ta thấy có thông số parameter, chọn nó sẽ thấy có rất nhiều thông số, nếu muốn thay đổi chi cần đưa con trỏ tới vị trí cần thay đối sau đó nhấn Input để nhập dữ liệu.
Chúc bạn thành công!

Chào bạn
chúng ta có thể làm được rất nhiều việc với Parameter và hoàn toàn có thể can
thiệp và chỉnh sửa cho phù hợp.
Chúng ta có thể sao lưu Parameter và nhập lại khi máy có sự cố.
Tài liệu hướng dẫn về Paramater thì các hãng đều có Parameter manual.

Last edited by a moderator:
Author

dạ vâng. Câu trả lời của a rất đúng ý em muốn hỏi.Em sẽ cố gắng đọc cuốn parameter manual có gì thắc mắc mong anh giúp đỡ.:)