Phân biệt các loại máy hàn

Author
Tớ thấy có nhiều bạn ( ít nhất là ở trường tớ ), tuy học lý thuyết rất kỹ, nhưng khi nhìn thực tế thì không phân biệt được đó là loại hàn ( máy hàn ) gì ? Nên tớ sẽ làm một bài về vấn đề này. ( có gì sai sót mong các bật tiền bối giúp cho )

Hàn : - hàn không nóng chảy, tức là que hàn bằng Vonfram hoặc Grafit, cái này gọi là hàn Tig. nếu bạn nào đi ngoài đường, thấy người ta hàn với que hàn nhỏ xíu, bằng sợi tóc, thì đó là hàn Tig. Theo mình thấy ở ngoài, người ta dùng phương pháp hàn Tig không thấy lớp khí trơ bảo vệ , mà trong sách vở nói là có ( cái này mình cũng không biết . Hic )
- Hàn nóng chảy, tức là que hàn có dạng đũa có lớp thuốc bọc ( mà ta hay thấy mấy thợ ngoài đường họ hàn ), cái này nằm trong một nhóm ( hàn khí, hàn Mig/Mag ) :
- Hàn khí : ( nếu ra đường ta thấy 2 bình màu xanh và màu vàng, 2 bình đó là 02 và C2H2 ), ngoài công dụng hàn ra, nếu thay " súng " hàn, lắp " súng " khác vào để cắt kim loại ( còn gọi là cắt gió đá ), tức là cũng 2 bình này, có thể dùng để cắt hoặc hàn
- Hàn Mig : ( thường có ghi trên máy hàn, bên cạnh có cái bình, bình đó là Ar, nếu bạn lại gần bạn sẽ thấy mùi khác, có nhiều bạn tưởng bình này đựng C02, thực ra không phải đâu nha )
- Hàn Mag : ( Mình chưa thấy máy này thực ở ngoài nên cũng không rõ lắm, nhưng mình nghĩ chắc nó cũng giống máy hàn Mig, bên cạnh có cái bình, đựng C02 )

Còn công dụng của từng loại máy hàn, để hàn vật liệu nào ? thì trong diễn đàn có rất nhiều topic nói, bạn có thể đọc thêm.

Đó là những gì mình hiểu, không biết đúng không ? Mong các anh chỉ giáo thêm.
Em xin cám ơn

Ðề: Phân biệt các loại máy hàn

Mạn phép xin ngắt lời bạn.:)
Hàn : -<điên cực> hàn không nóng chảy, tức là que hàn bằng Vonfram hoặc Grafit, cái này gọi là hàn Tig. nếu bạn nào đi ngoài đường, thấy người ta hàn với que hàn nhỏ xíu, bằng sợi tóc, thì đó là hàn Tig.<Cái đó gọi là que bù, nhưng có nhiều loại to nhỏ khác nhau tuỳ vào khe hở mối hàn chứ bé như sợi tóc thì ít thấy đó ạ> Theo mình thấy ở ngoài, người ta dùng phương pháp hàn Tig không thấy lớp khí trơ bảo vệ , mà trong sách vở nói là có ( cái này mình cũng không biết . Hic ) TIG là có môi trường khí bảo vệ.
- Hàn <điện cực>nóng chảy, tức là que hàn có dạng đũa có lớp thuốc bọc ( mà ta hay thấy mấy thợ ngoài đường họ hàn ), cái này nằm trong một nhóm ( hàn khí, hàn Mig/Mag ) : Hàn điện hồ quang không nằm trong pp hàn nào như bạn nói cả.
- Hàn khí : ( nếu ra đường ta thấy 2 bình màu xanh và màu vàng, 2 bình đó là 02 và C2H2 ), ngoài công dụng hàn ra, nếu thay " súng " hàn, lắp " súng " khác vào để cắt kim loại ( còn gọi là cắt gió đá ), tức là cũng 2 bình này, có thể dùng để cắt hoặc hàn <Không cái nào gọi là súng cả bạn à, đó là cái đầu "bép", và khi hàn hay cắt thì đều chung 1 cái đầu bép như thế.
- Hàn Mig : ( thường có ghi trên máy hàn, bên cạnh có cái bình, bình đó là Ar, nếu bạn lại gần bạn sẽ thấy mùi khác, có nhiều bạn tưởng bình này đựng C02, thực ra không phải đâu nha )
- Hàn Mag : ( Mình chưa thấy máy này thực ở ngoài nên cũng không rõ lắm, nhưng mình nghĩ chắc nó cũng giống máy hàn Mig, bên cạnh có cái bình, đựng C02 )

Tôi xin mạn phép sửa lại cho nó khoa học chút, có gì mong đc chỉ thêm ạ!

- Chia pp hàn theo môi trường khí bảo vệ thì có 2 loại: Hàn có khí bảo vệ và Hàn không có khí bảo vệ
1. Hàn không có khí bảo vệ, đó chính là hàn điện hồ quang, và có các que hàn có thuốc bọc, chắc ai trong ngành Cơ khí đều rõ hết rùi ạ.
2. Hàn có khí bảo vệ:
- Hàn điện cực nóng chảy:
+ MIG(Metal Inert Gas): Mối hàn được bảo vệ trong môi trường khí Ar, He
+ MAG(Metal Active Gas): Mối hàn đc bảo vệ trong mơi trường khí Ar-CO2, Ar-O2
- Hàn điện cực không nóng chảy: TIG, hồ quang tạo ra giữa điện cực Volfram không tiêu huy và vật liệu hàn.

Còn cái hàn hỗn hợp Oxy-Axetylen đó thực chất là dùng nhiệt ngọn lửa để nung nóng vật hàn, thường thì người ta dùng hỗn hợp đó để hàn đồng, vì đồng có tính theo lửa, dễ dàng xâm nhập vào điền đầy khe hở mối hàn. Thường gặp nhất các bác dùng để hàn dao tiện.

Và hơn nữa, topic này bạn nên để phân biệt các pp hàn mới đúng hơn là phân biệt các loại máy hàn ạ.

Author

Mình lập topic này với hy vọng, bạn nào đi ngoài đường hoặc vào xưởng sản xuất, thấy người ta hàn thì phải biết đó là máy hàn gì. lý thuyết thì có đầy ra đó, đọc tí là hiểu, nhưng khi nhìn vào máy thì không biết đó là máy hàn gì ?
Mình thử ví dụ : bạn vào công ty, công ty chỉ có một số máy hàn, nếu bạn không biết máy hàn đó thuộc loại gì , khi bạn chế tạo, lúc đến công đoạn hàn, thì không biết công ty mình có máy hàn gì để mà chọn vật liệu cho thích hợp.

Bạn luan6688, bạn có thể post hình ảnh để anh em được phân biệt các loại máy không ?

Ơ bác ơi, nếu là hình ảnh thực tế nó ở xưởng sản xuất thì khác gì hình em nó ở trên các web bán máy hàn ạ, chỉ là thêm cái bình khí ở bên và có cuộn dây hàn nữa ạ. Với lại e lấy gì mà chụp ảnh em nó post lên cho bác đc ạ.
Em tin nếu bác trực tiếp xuống xưởng nhìn vào cái máy hàn, bác đọc đc nó là máy gì, và đọc đc bình khí bên cạnh nó là khí gì mà.
Còn chọn pp hàn, thì là có vật liệu thì mới là chọn pp hàn chứ ạ.

Author

Em thấy bình đựng Ar với bình đựng C02 đều giống nhau cả thôi, mà trên bình lại không thấy để chứa khí gì, nếu không nhìn vào máy thì làm sao biết máy đó là máy hàn gì, và em đã thấy trên thực tế, máy hàn Mig, người ta dùng khí Co2 rồi.

Đây, hình em nó đây : ( Nguồn : http://maycokhi.net/?A=X&C=111&N=444&T=0&2N=10&L=Home.ssf )

Còn về vật liệu, tớ nghĩ, nếu công ty không có máy hàn đó, mình phải chọn lại vật liệu khác, có tính chất tưong tự như vật liệu cũ, để hàn. Chứ khi mình thiết kế ra, ở công ty không có thiết bị để gia công, mà nhờ xưởng khác làm dùm, thì tớ nghĩ không hay lắm.

Last edited:

Chào các bạn.
Mình gửi các bạn một số hình ảnh đại diện để tham khảo ( xưởng mình cũng có ít loại nhưng mình không chụp hình vì hình chụp rất tối và không đẹp bằng):

Máy hàn hồ quang điện cực nóng chảy dưới lớp thuốc bảo vệ (máy hàn điện que )

Máy hàn điểm (máy hàn bấm)

Bộ hàn-cắt gió đá ( oxy-acetylen hoặc oxy-LPG)

Máy hàn MIG-MAG

Máy hàn TIG

Máy hàn Plasma

Máy cắt Plasma

Máy hàn hồ quang chìm

Máy hàn Laser

Thật ra phân biệt các loại máy hàn không khó lắm đâu. Hiểu biết về công nghệ ,sử dụng và sửa chữa nó khó hơn, và tất nhiên thiết kế - chế tạo nó là khó nhất.
Thân mến!

Last edited:
H

hkzuno

Bạn said nói đúng đó nhưng mình sẽ có thêm ý kiến thế này để bạn nhận biết rõ hơn về máy hàn Tig và Mag thông qua dây hàn.
Máy hàn Mig va Mag thực ra là một loại máy. Nhưng khi sử dụng vào công việc thì khác nhau. Với hàn Mig thì người ta sử dụng dây hàn không có lõi thuốc ở trong nên phải dùng hoàn toàn 100% khí trơ như argon hay heli. Như vậy mối hàn không bị rỗ khí và mối hàn sẽ rất bóng. Sau khi hàn không có xỉ đâu mà gõ. Hjhj
Còn khi ta thấy người ta hàn loại máy đó mà dùng dây hàn có lõi thuốc bên trong và dùng khí CO2, Ar + CO2. Đó là hàn Mag vì cho dù là có thuốc bọc bên trong nhưng phải dùng khí Co2 hay Ar +CO2 để đẩy khí tạp ra khỏi mối hàn có như thế mối hàn mới không bị rỗ khí.
Đó là cách nhận biết chính xác nhất nếu bạn thấy ai đó dùng dây hàn như thế nào với cái máy Mig Mag đó.
Mình có 5 năm làm việc với cái máy này ở nước ngoài rồi. Đảm bảo ko ai tranh cãi với bạn được.

H

hkzuno

Bạn tiến nói đúng đó nhưng mình sẽ có thêm ý kiến thế này để bạn nhận biết rõ hơn về máy hàn Tig và Mag thông qua dây hàn.
Máy hàn Mig va Mag thực ra là một loại máy. Nhưng khi sử dụng vào công việc thì khác nhau. Với hàn Mig thì người ta sử dụng dây hàn không có lõi thuốc ở trong nên phải dùng hoàn toàn 100% khí trơ như argon hay heli. Như vậy mối hàn không bị rỗ khí và mối hàn sẽ rất bóng. Sau khi hàn không có xỉ đâu mà gõ. Hjhj
Còn khi ta thấy người ta hàn loại máy đó mà dùng dây hàn có lõi thuốc bên trong và dùng khí CO2, Ar + CO2. Đó là hàn Mag vì cho dù là có thuốc bọc bên trong nhưng phải dùng khí Co2 hay Ar +CO2 để đẩy khí tạp ra khỏi mối hàn có như thế mối hàn mới không bị rỗ khí.
Đó là cách nhận biết chính xác nhất nếu bạn thấy ai đó dùng dây hàn như thế nào với cái máy Mig Mag đó.
Mình có 5 năm làm việc với cái máy này ở nước ngoài rồi. Đảm bảo ko ai tranh cãi với bạn được.

Bổ xung cho bác là cái "bép" hàn và cắt là khác nhau nhé. Bép cắt thì đường khí oxy nằm ở tâm còn có tác dụng thổi đứt kim loại nóng chảy nữa.

P

phutp

Cho mình được bổ sung chút nhé!
Khi hàn dây đặc người ta vẫn sử dụng khí CO2 mà mối hàn ko bị rỗ, chỉ là nếu bạn sử dụng khí trơ thì mối hàn sẽ tốt hơn so với khí hoạt tính(CO2) nhưng chi phí sẽ cao hơn mà trong một số trường hợp là không cần thiết.
Còn máy hàn TIG thì đầu súng hàn không có đường ra của dây hàn cũng như chỗ để lắp cuộn dây và chỉ có 1 đoạn ống trong đó có thanh kim loại Vonfram dài khoảng 150mm nhọn một đầu nằm trong chụp sứ.