phân biệt quá trình công nghệ và quy trình công nghệ?

• Thread starter ninh_bkhn
  • Ngày mở chủ đề
N

ninh_bkhn

Author
các bác giúp em hiểu rõ hơn về hai cái này cái, nó đơn giản, nhưng trong sách vở nói chung chung, và không biết hai khái niệm đó có phải là một không?

Ðề: phân biệt quá trình công nghệ và quy trình công nghệ?

các bác giúp em hiểu rõ hơn về hai cái này cái, nó đơn giản, nhưng trong sách vở nói chung chung, và không biết hai khái niệm đó có phải là một không?
..hơ hơ..hai cái này khác nhau hoàn toàn nha ông bạn.. đọc lên thôi là thấy khác rồi.

Quy trình công nghệ là gì à ?.. bác cứ hiểu nôm na thế này :Quy trình công nghệ là một kế hoạch, sắp sếp thứ tự các bước tiến hành cho một quá trình sản xuất.

Còn quá trình công nghệ thì nó rộng hơn rất nhiều so với quy trình công nghệ., có thể nói là bao quát luôn cả quy trình công nghệ và rất nhiều khâu khác. Có thể hiểu quá trình công nghệ là một phương thức sản xuất bao gồm tất cả các giai đoạn hình thành nên một quá trình sản xuất..

Haizz nói về vấn đề quy trình công nghệ thì rất ngắn gọn, nhưng nói về quá trình công nghệ thì không thể nói suông vầy đâu ông bạn Ví dụ bạn muốn làm ra một chiếc xe gắn máy chẵng hạn, .. từ khâu ý tưởng cho tới xuất xưởng ra được chiếc xe gắn máy cho bạn chạy... thì đó được gọi là quá trình công nghệ.
...hay nói vui là " chiếc xe gắn máy đó là cả một quá trình công nghệ của công ty tôi đó các bác :))"

...chỉ có thể nói như vậy thôi ông bạn,,,

Note: Để viết được bài này, mình phải trải qua cả một quá trình suy nghĩ để hoàn thành được bài viết này :D

Last edited:
T

Today_TV

Author

Nói đơn giản hơn nữa thì.

Quy trình dùng để chỉ một phương thức, cách thức để thực hiện một quá trình công việc ( hoạt động, phương pháp, trách nhiệm, quyền hạn, thời gian, cơ sở hạ tầng...).

Quá trình là những hoạt động có quan hệ tương tác và các hoạt động liên quan, đầu vào tham gia để có đầu ra như ví dụ chiếc xe máy của bác Thành.

L

ledaiduong

Author

quá trình công nghệ bao quát và rộng lớn hơn quy trình công nghệ.quy trình công nghệ là 1 phần của quá trình công nghệ ở dạng các nguyên công và được thể hiện bằng bản vẽ hay văn bản.