Phần mềm nào làm được công đoạn này ?

Author
Phần mềm nào làm được công đoạn này ?

trên hình chi tiết màu hồng là chi tiết gốc còn chi tiết xanh là chi tiết trải thẳng trên một mặt chuẩn nào đó với sai số cho phép.
Mục đích để đơn giản khi chế tạo và giảm chi phí gia công.

Sau khi gia công xong sẽ uốn lại và đo đạc.

Vậy phần mềm nào làm được điều này nhỉ các bác ?

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Phần mềm nào làm được công đoạn này ?

Vấn đề này thì các phần mềm CAE với bài toán mô phỏng phi tuyến có thể làm được. ( Abaqus. Ansys, Deform3D , ....) . Chi tiết của bạn có uốn được như vậy không hoàn toàn phụ thuộc vào vật liệu, hay chính xác hơn là tính dẻo.

QuyenQCM

Active Member

Wap trên DelCam PowerShape!!!!!!!!!!!!!!

Mấy chuyên gia Catia hay đố cái này thế nhỉ. Trước mình có gặp một a ngoài HN đang dùng Catia cũng có hỏi vấn đề này
Cái này NX cũng chơi được :)

Author

Thực ra đây là một bài toán kỹ thuật mà các chi tiết dài , các stringer trên máy bay mình thấy họ hay làm vậy và mình nhận thấy khá hay bởi nếu làm CAM cho dòng cong vênh kia thì chi phí đẩy lên cao lắm thay vì vậy họ trải phẳng như trên sau đó CAM thì đơn giản hơn rất nhiều.

Tất cả các stringer này họ đều làm như vậy, nên mình đưa cái bài toán này ra để xem các phần mềm sẽ giải quyết ra sao và sai số là bao nhiêu ?

Last edited:

cái này em thấy sheet metal bên NX làm ngon ơ nhưng chưa dùng thử modul này bên catia bao giờ bên catia hình như không có modul hỗ trợ thiết kế khuôn dập nên trải chi tiết hơi vất

lddung

Chuyên gia cao cấp

Thực ra vấn đề này các phần mềm CAD làm không chính xác. 1 số phần mềm CAE chuyên dụng có tính đến biến dạng dẻo của kim loại ( chứ không đơn thuần về hình dáng hình học ) , sau đó lấy kết quả + CAD mô hình lại thì mới chuẩn. Vì vậy nếu chỉ dùng CATIA, NX đơn thuần với 1 vài lệnh đơn giản thì sai số tương đối lớn, khó chấp nhận với chi tiết cần độ chính xác cao.

Last edited:
Author

cái này em thấy sheet metal bên NX làm ngon ơ nhưng chưa dùng thử modul này bên catia bao giờ bên catia hình như không có modul hỗ trợ thiết kế khuôn dập nên trải chi tiết hơi vất
- sheet metal không chơi được vấn đề này đâu bạn ! vì bản chất nó là chi tiết solid phức tạp chứ không phải tấm !
- Mình thấy Thực tế nước ngoài họ làm cái này khá là hay , trước tiên họ phải FLAT cái này ra đã sau đó họ làm CAM.
- Tất nhiên loại STRINGER này là khung chịu lực của máy bay nên thực tế chi tiết dài 600 INCH nó chấp nhận sai 0.3 INCH
Cái này thực tế nhỏ bởi nhiệt độ lệch vài độ C nó đã đi vài mm rồi.
Nhưng mình thấy họ làm vậy và làm rất nhiều như vậy là khác mà mình nghĩ họ dùng công cị phần mềm CAD như CATIA NX .. thôi
Và không cần tính toán phức tạp làm gì cho rắc rối !
Nếu bác nào muốn thử mình có thể upload lên một chi tiết bao gồm cả File gốc và Flat cho anh em thử.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Bạn chưa dùng Catia nên chưa biết đó thôi, cái này Catia làm ngon ơ. Hãng Toyota dùng Catia để dập nên các khung sườn cho xe hơi đấy bạn ạ.

Thực ra vấn đề này các phần mềm CAD làm không chính xác. 1 số phần mềm CAE chuyên dụng có tính đến biến dạng dẻo của kim loại ( chứ không đơn thuần về hình dáng hình học ) , sau đó lấy kết quả + CAD mô hình lại thì mới chuẩn. Vì vậy nếu chỉ dùng CATIA, NX đơn thuần với 1 vài lệnh đơn giản thì sai số tương đối lớn, khó chấp nhận với chi tiết cần độ chính xác cao.
CAD thì chủ yếu dùng lệnh bend - unbend để mà bẻ / trãi phẳng chi tiết ra, khi đó có tính đến hệ số đường trung hòa lấy theo vật liệu và thực nghiệm. CATIA và NX đều có tích hợp các module CAE bên trong nó để tính toán, Catia hay NX hoàn toàn làm được mà làm tốt nửa.

sheet metal không chơi được vấn đề này đâu bạn ! vì bản chất nó là chi tiết solid phức tạp chứ không phải tấm !
Nhìn cái chi tiết của Chí mèn thì có thể xếp nó vào dạng tấm. Sheet Metal thực chất là Solid - người ta bẽ tấm với 1 chiều dầy nhất định. Khi bẻ người ta sẽ loại bỏ vài chổ đi để cho nó thành đơn giản. Cái này đâu có cần thiết phải gia công CAM nhỉ ? Dùng máy chấn và máy bẻ là bẻ được.

lddung

Chuyên gia cao cấp

CAD thì chủ yếu dùng lệnh bend - unbend để mà bẻ / trãi phẳng chi tiết ra, khi đó có tính đến hệ số đường trung hòa lấy theo vật liệu và thực nghiệm. CATIA và NX đều có tích hợp các module CAE bên trong nó để tính toán, Catia hay NX hoàn toàn làm được mà làm tốt nửa.
CATIA Analysis chỉ giải được các bài Tuyến tính đàn hồi thôi còn Phi tuyến như biến dạng dẻo thì nó chịu! lúc ấy nó mới phải nhờ đến người anh em Simulia Abaqus giải giúp ... :)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

CATIA Analysis chỉ giải được các bài Tuyến tính đàn hồi thôi còn Phi tuyến như biến dạng dẻo thì nó chịu! lúc ấy nó mới phải nhờ đến người anh em Simulia Abaqus giải giúp ... :)
Mình không dùng CAE nhiều tuy nhiên mình biết tuyến tính là y=ax+b. kakaka. Mình không tin là Catia không thể giải quyết được các bài toán không tuyến tính (bậc 2, 3...). Ngay cả trong vẽ đường Surface bằng các Curve đơn giản thôi Catia đã sử dụng phương trình phi tuyến tính rồi. Bác thử lệnh Swept xem sao. :36:

Last edited:
Author

Các chi tiết này họ dùng CATIA và NX ... bể thẳng từ Solid chứ không tấm, nắn xong tất cả các kết cấu phức tạp còn giữ y nguyên chỉ có điều là chúng phân bế trên chi tiết thẳng và đo đạc lại so sánh thì thấy nó sai lệch nhau lượng nhỏ.
Các bác nghiên cưu xem Catia 100% làm được còn PM khác không biết sao nhưng QuyenQCM nói có vẻ chính xác là DELCAM nhưng quy trình làm thực sự là thách thức.

Last edited:

Cái này bác có thể dùng Catia hoặc I-Dear có thể ok!
Catia các bác chắc nghe nhiều, còn I- Dear chắc ít nghe!
Trước em có làm việc trên 2 phần mềm này những biên dạng như trên đều làm ok, I-Dear bác nào làm cho Nisan thì quá thạo rồi! :D

Cái này bác có thể dùng Catia hoặc I-Dear có thể ok!
Catia các bác chắc nghe nhiều, còn I- Dear chắc ít nghe!
Trước em có làm việc trên 2 phần mềm này những biên dạng như trên đều làm ok, I-Dear bác nào làm cho Nisan thì quá thạo rồi! :D
em tưởng I-Dear bị UNIGRAPHIC mua lại và hợp thành đổi tên thành NX và từ đó tứ đại CAD/CAM chỉ còn TAM ĐẠI CAD/CAM mà

em tưởng I-Dear bị UNIGRAPHIC mua lại và hợp thành đổi tên thành NX và từ đó tứ đại CAD/CAM chỉ còn TAM ĐẠI CAD/CAM mà
Vậy hả bác? híc em cập nhật thông tin kém quá, tại em chỉ làm phần mềm này có 5 năm và bỏ làm ở Nissan từ năm 2005 đến giờ rồi nên không rõ lắm về chuyện đổi tên này ạ!
Để em alo cho mấy ku bạn vẫn làm ở Nissan xem chúng nó còn làm I-dear hay là cái tên NX ợ!
Trước em cũng có cài Catia và I-dear và máy tính ở nhà, lâu không dùng để em về lọ mọ xem còn dùng được nữa không? :D

Nói như bác chimen_bka thì nó là solid và k dùng cái sheet metal làm được. Theo mình nghĩ thì hầu hết các pm cad đều có thể làm được cái này (nghĩ thôi nhé :) ). Còn mình thì mình dùng NX và 100% nó làm được cái này.
K biết bác dùng Catia phải bao nhiêu lệnh để xử lý ?hi.

Nói như bác chimen_bka thì nó là solid và k dùng cái sheet metal làm được. Theo mình nghĩ thì hầu hết các pm cad đều có thể làm được cái này (nghĩ thôi nhé :) ). Còn mình thì mình dùng NX và 100% nó làm được cái này.
Nhìn cái chữ ký và avata của bác thì đương nhiên NX như bác nói là 100% làm được roài, he he :D

Author

đây của bác đây .
Mình nghĩ NX làm được nhưng vấn đề nhanh và chính xác hay không thôi bác phamgia thử coi , bác nào có PM gì làm đực thì làm hộ mình cái này để học hỏi bọn nước ngoài.
Mình Upload STP file trong đó có sẵn .
- 2 mặt làm chuẩn trong quá trình Flat
- 1 bản Solid gốc
- 1 Bản đã Flat

thanks !
http://www.mediafire.com/view/up1lcpm4b5d9wy6/G05720653-101_00_flt.stp

đây không mang tính thách thức đâu vì bọn nươc ngoài nó làm đực nhưng nó không cho cách làm nên chúng ta đang đi tìm chân lý thôi !

QuyenQCM

Active Member

Tóm lại các đại cao thủ làm 1 bài hướng dẫn cặn kẽ để cho em út hóng hớt biết mà làm theo, chứ cứ bảo cái này làm được cái kia làm được em ù ù cạc cạc không biết mô tê thế nào
:D

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mình không dùng CAE nhiều tuy nhiên mình biết tuyến tính là y=ax+b. kakaka. Mình không tin là Catia không thể giải quyết được các bài toán không tuyến tính (bậc 2, 3...). Ngay cả trong vẽ đường Surface bằng các Curve đơn giản thôi Catia đã sử dụng phương trình phi tuyến tính rồi. Bác thử lệnh Swept xem sao. :36:
Bác hiểu nhầm ý rồi, :). Phi tuyến ở đây em muốn nói đến các bài toán khi mà biến dạng vượt ngưỡng đàn hồi ( tuyến tính ) chuyển sang biến dạng dẻo và 1 số bài toán biến dạng, truyền nhiệt ....vv. Không có ý nói đến thuật toán dựng hình. :)

Trước mình cũng hay dùng CATIA để tính toán khai triển phôi cho khuôn dập vuốt,..và chấp nhận sai số. Sau khi ứng dụng 1 số phần mềm CAE như Autoform,..để tính phôi thấy chuẩn hơn nhiều!