Phần mềm nào lập trình gia công 5 trục hiệu quả nhất !

Author
mình có máy cnc 5 trục nhưng phần mềm mình đang dùng gia công các mặt cong lồi , lõm 5 trục bằng dao " R " rất khó khăn và không lập được có pro nào đang làm phần mềm khác mà làm được cho em ít kinh nghiệm được không ah , hiện tại em đang dùng cimatron để gia công

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Phần mềm nào lập trình gia công 5 trục hiệu quả nhất !

có hai khả năng trong trường hợp của bạn:
Thứ 1 phần mềm Cimatron lập trình gia công 5 axis lởm ( keke xin lỗi bác Bí nhé)
Thứ 2 Người lập trình lởm

Tuy nhiên theo đánh giá chủ quan của mình thì nếu gia công 5 trục muốn nhanh gọn nhẹ đẹp thì nên sử dụng phần mềm CAM chuyên nghiệp đó là Delcam PowerMill
tks

Author

có thể em lập trình giởm thật , nhưng chi tiết khó thì sao . bac QUYỀN có thể up một chi tiết khó mà bác từng gia công 5 trục cho mọi người mãn nhãn được không ,

QuyenQCM

Active Member

Trong gia công CNC độ chính xác gia công là khó nhất, ví dụ như gia công cái lỗ tròn thôi nhưng để đạt được độ chính xác cao cũng đã là quá khó rồi bác ạ
Phần mềm chỉ là công cụ giúp ta thực hiện ý đồ thôi bác, cơ bản và quan trọng đó là chế độ và nguyên lý cắt hợp lý cộng với máy và dao cụ tốt mới cho ra được sản phẩm đẹp, chính xác bác nhé.
Với cái hốc lõm và với con dao R của bác, các có thể post hình ảnh lên đây để mọi người đưa ra pp giải quyết giúp bác

Với mình thì chi tiết nào cũng là khó và khó nhất là làm sao cho con máy 5 trục ngọ nguậy được :D
[video=youtube;IVY1zmIWbmg]http://www.youtube.com/watch?v=IVY1zmIWbmg[/video]

Tưởng về quê rồi,vớ đc Sản phẩm gì thế mà nnhăn mặt vậy!ko sài đc cả mặt chia vùng ra sài thôi
@:bác Quyền đúng là Powermill lập trình 5 trục vừa dễ lại cũng hay thật.hbác chắc dùng bản 10 hôm nào cho em xin với em mới sài 8 thôi

QuyenQCM

Active Member

@:bác Quyền đúng là Powermill lập trình 5 trục vừa dễ lại cũng hay thật.hbác chắc dùng bản 10 hôm nào cho em xin với em mới sài 8 thôi
anh có bản 12 rồi nhưng cơ bản là anh đang sài bản 9, nếu thích hôm nào qua cty anh copy file cho.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Bác Quyền dìm hàng ghê nhá.:21: Giờ mình ít xài Cimatron lắm, chủ yếu là chuyển sang dùng Catia để gia công do công ty không cho dùng Cimatron. Lâu lâu làm cái nào mà lâu quá thì chuyển sang Cimatron để mà dùng cho nhanh bởi làm quen.

Author

he he , chưa về ông ah . anh phúc không dùng cimatron . quả là tôn thất lớn cho cim . em có chi tiết cánh quạt của japan , yêu cầu phay 30p/pcs . vật liệu bằng hk nhôm , đã đúc và tiện tinh , e gủi bản vẽ xem có pro nao phay được nhanh và đẹp như thế không nhé http://www.mediafire.com/file/td5vt5ntw5vnz8s/canh_quat.igs