Photoview 360: hỗ trợ render cho Solidworks

Author
Trong bộ sản phẩm 2009 mới ra, Solidworks Corp. có thêm phần mềm Photoview360 dùng cho sw2009sp0.0. Xem giới thiệu thấy hay hay nên kiếm về dùng thử:

Author
Photoview dùng thay cho Photoworks addin, sử dụng nhanh, đơn giản.
Photoview360 sp0.0 chạy khi có license của Sw2009, tuy nhiên cũng có bản crack chạy độc lập không cần sw2009. Chia sẻ cùng các bạn ( 360 Mb):

hỗ trợ render cho SW là sao vậy bác? em ko biết, xin cám ơn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
hỗ trợ render cho SW là sao vậy bác? em ko biết, xin cám ơn
Các mô hình hình học được thể hiện trong giao diện đồ hoạ của SW là những hình dạng với các nét vẽ và tô màu sắc tuỳ theo chế độ hiển thị mà ta chọn: không thấy nét khuất, thấy nét khuất, tô bóng... Chúng chỉ có tính "đồ hoạ" chứ không mang tính "chân thực". Render là chức năng hiện thực hoá ý tưởng thiết kế, tạo ra các hình ảnh hoặc đọan video mang tính hiện thực cao cho các thiết kế này.

Với các "tác phẩm" render được thực hiện tốt, thậm chí người có kinh nghiệm cũng lầm tưởng đó là ảnh chụp hoặc quay video của sản phẩm thật chứ không biết đó chỉ là sản phẩm đồ hoạ. Minh hoạ trên của bạn VTS cho thấy "ảnh chụp" của cặp bánh răng côn còn thể hiện cả độ bóng "soi gương" của vật liệu, rõ ràng là "trông thật" hơn là hiển thị mô hình dưới chế độ tô bóng Shade Mode rất nhiều.

Để tăng tính hiện thực, chức năng Render cho phép ta:

1. Gán vật liệu lên các đối tượng: Ta có thể truy cập thư viện vật liệu có sẵn khá phong phú của phần mềm để làm cho đối tượng có diện mạo như vậy. Ta cũng có thể tạo hoặc thay đổi các vật liệu sẵn có để có được kết quả như ý. Tóm lại, ta có rất nhiều kiểu áo quần, muốn mặc gì hoặc sửa đổi ra sao thì tuỳ.

2. Ta có quyền tạo các nguồn sáng với số lượng, cường độ, màu sắc và vị trí tuỳ thích. Bạn nào ham mê chụp ảnh chắc rất hiểu tác dụng có tính quyết định của ánh sáng đối với các bức ảnh hoặc đoạn video.

3. Ta có quyền tạo hoặc không tạo hậu cảnh cho bức ảnh để rồi ghép nó với một bức ảnh khác để thể hiện ý tưởng bay bổng của mình.

Tóm lại, nhờ những tác phẩm render mà ta có những bức ảnh hoặc video đạt giá trị rất cao, thậm chí ảnh chụp không thể đẹp bằng. Chúng có sức thuyết phục rất lớn nhờ tính hiện thực cao, đặc biệt với các sản phẩm mà tính thẩm mỹ là quyết định thì bạn không nên chỉ trình bày với khách hàng hoặc cấp trên ý tưởng của mình bằng những bản vẽ kỹ thuật khô khan, nên kèm theo các "bức ảnh chụp" hoặc video mô tả hoạt động của chúng, có được nhờ render.

Cá nhân tôi cũng thấy
PhotoWorks trong SW còn khá nhiều hạn chế và bất cập, đặc biệt là việc tạo và bố trí các nguồn sáng có phần khó hiểu và rắc rối. Cám ơn thông tin của VTS.

Last edited:
thật tuyệt vời!!! nghe chú DCL tả sao thấy mê li wa, cháu rất thích những cái " nghệ thuật" giống như vậy, tự nhiên thấy hưng phấn lạ, lalalaala ^o^

D

duydesign

giúp em vơi.........!! hic hic

hu hu, em ngồi cả buổi chìu để download hết 35 file trong photovew. nhưng ko bit cài đặt sao hết. giải nén ra nó báo lỗi nữa. help..........

D

dungna.89

Ðề: Photoview 360: hỗ trợ render cho Solidworks

khi mình mở photoview 360 thì nó cứ báo cannot run without a valid Solid license

Để có license thì phải chỉnh thế nào nhỉ,bac snaof biết giúp em với

bạn coppy cái file nexus4.dll (tìm trong soure cài đặt/phôt view 360)rồi chèn vô thư mục photo view 360 trong ổ đĩa cài chương trình.

D

dungna.89

mình tìm mà ko thấy chỉ thấy cái nexus3.dll thui

@@

bạn xài phiên bản mấy, mình xài 2010 thì có cái đó.có lẽ cứ làm vậy cũng được đó,nếu ko được thì để mình up lên sau

Q

quatang

Các mô hình hình học được thể hiện trong giao diện đồ hoạ của SW là những hình dạng với các nét vẽ và tô màu sắc tuỳ theo chế độ hiển thị mà ta chọn: không thấy nét khuất, thấy nét khuất, tô bóng... Chúng chỉ có tính "đồ hoạ" chứ không mang tính "chân thực". Render là chức năng hiện thực hoá ý tưởng thiết kế, tạo ra các hình ảnh hoặc đọan video mang tính hiện thực cao cho các thiết kế này.

Với các "tác phẩm" render được thực hiện tốt, thậm chí người có kinh nghiệm cũng lầm tưởng đó là ảnh chụp hoặc quay video của sản phẩm thật chứ không biết đó chỉ là sản phẩm đồ hoạ. Minh hoạ trên của bạn VTS cho thấy "ảnh chụp" của cặp bánh răng côn còn thể hiện cả độ bóng "soi gương" của vật liệu, rõ ràng là "trông thật" hơn là hiển thị mô hình dưới chế độ tô bóng Shade Mode rất nhiều.

Để tăng tính hiện thực, chức năng Render cho phép ta:

1. Gán vật liệu lên các đối tượng: Ta có thể truy cập thư viện vật liệu có sẵn khá phong phú của phần mềm để làm cho đối tượng có diện mạo như vậy. Ta cũng có thể tạo hoặc thay đổi các vật liệu sẵn có để có được kết quả như ý. Tóm lại, ta có rất nhiều kiểu áo quần, muốn mặc gì hoặc sửa đổi ra sao thì tuỳ.

2. Ta có quyền tạo các nguồn sáng với số lượng, cường độ, màu sắc và vị trí tuỳ thích. Bạn nào ham mê chụp ảnh chắc rất hiểu tác dụng có tính quyết định của ánh sáng đối với các bức ảnh hoặc đoạn video.

3. Ta có quyền tạo hoặc không tạo hậu cảnh cho bức ảnh để rồi ghép nó với một bức ảnh khác để thể hiện ý tưởng bay bổng của mình.

Tóm lại, nhờ những tác phẩm render mà ta có những bức ảnh hoặc video đạt giá trị rất cao, thậm chí ảnh chụp không thể đẹp bằng. Chúng có sức thuyết phục rất lớn nhờ tính hiện thực cao, đặc biệt với các sản phẩm mà tính thẩm mỹ là quyết định thì bạn không nên chỉ trình bày với khách hàng hoặc cấp trên ý tưởng của mình bằng những bản vẽ kỹ thuật khô khan, nên kèm theo các "bức ảnh chụp" hoặc video mô tả hoạt động của chúng, có được nhờ render.

Cá nhân tôi cũng thấy
PhotoWorks trong SW còn khá nhiều hạn chế và bất cập, đặc biệt là việc tạo và bố trí các nguồn sáng có phần khó hiểu và rắc rối. Cám ơn thông tin của VTS.
Anh ơi cho em hỏi cách đưa vật liệu từ bên ngoài vào để add vào chi tiết, vị màu vật liệu có sẵng trong SW em không sử dụng nhiều, vì vậy em xin nhờ anh chỉ giúp cách để chèn màu vật liệu vào. VD: sau khi vẽ mặt bàn e muốn chon màu của cái bàn đó là vân gỗ cao su ghép, hoặc thông thì phải làm cách nào. Hoặc sau khi vẽ một cái ghế lưng tựa và mặt ngồi bằng vải vì vậy làm thế nào để add kiểu vải mà công ty e hiện có. Trong khi chờ đợi trả lời e chân thành cảm ơn. Nếu được có thể mail giúp em : quatangqn@yahoo.com

D

dungna.89

Lúc chọn vật liệu thì mình chỉ chọn được cả khối thôi

Không chọn riêng các vật liêu cho từng part được

Bác nào chỉ mình với

D

deltaduong

Lúc chọn vật liệu thì mình chỉ chọn được cả khối thôi

Không chọn riêng các vật liêu cho từng part được

Bác nào chỉ mình với
Bạn tùy chọn ở cách chọn là: Body, Face, Part, assembly hay appearance đó

Xin hỏi các bạn, đã ai render hay gán cho 1 chi tiết bằng vật liệu Inox được chưa vậy, mình làm cho 1 cty chuyên bên Inox nhưng chưa lần nào thành công khi biến sản phẩm đó nhìn 1 cách trung thực theo vật liệu của nó
Liệu Photoview 360 có thể chăng!

D

dungna.89

đã dùng mấy cái đó mà không được

M

mybluelove

Có ai có file nexus3.dll cho mình xin, cd solidworks 09 cuả mình ko có

V

Virus

Các anh cho em hỏi là em dùng SW 2008 mà khi em Render thì hình ảnh lại có những đốm trắng kéo dài doc theo sảm phẩm là vì sao ạ. Có cách nào khắc phục không? VGA máy em có 256MB thôi! Mong các anh chỉ giáo!

Last edited by a moderator:
H

hainguyen0710

sài 2010 tích hợp trong bộ cài luôn!

nqt211

Các anh cho em hỏi là em dùng SW 2008 mà khi em Render thì hình ảnh lại có những đốm trắng kéo dài doc theo sảm phẩm là vì sao ạ. Có cách nào khắc phục không? VGA máy em có 256MB thôi! Mong các anh chỉ giáo!

muốn render đẹp thì chỉ có đầu tư con VGA-card khủng khủng tý :)

K

kakalot_hk6

có bác nào cho e hỏi với.e mới học solidworks để chuẩn bị làm đồ án.khi vào photoview mở file thì không thấy chi tiết đâu.cụ thể như thế này ah.

e chọn chi tiết 1,open nhưng chẳng thấy náo đâu cả

lúc thoát khỏi photoview nó vẫn hỏi có lưu hay không

như vậy là sao ah.các bác có bác nào bít giúp e với.e cảm ơn trước nhá!