Post 4 trục cho Catia ( bàn quay trục A )

Author
Mình đang gặp một vấn đề lớn đó là việc post mã code cho con máy 4 trục tại chỗ làm. Lập trình thì mình đã làm được nhưng khi post thì mình không thể tìm được bộ post hợp lý ( nó toàn post ra 3 trục, kể cả khi đã chọn máy 4 trục). Rất mong bạn nào đã thử nghiên cứu cái này hoặc đã tiếp xúc với nó chỉ giúp mình với, Cám ơn tất cả !
Thân !

Last edited by a moderator:

NX

Member
Ðề: Post 4 trục cho Catia ( bàn quay trục A )

Mình đang gặp một vấn đề lớn đó là việc post mã code cho con máy 4 trục tại chỗ làm. Lập trình thì mình đã làm được nhưng khi post thì mình không thể tìm được bộ post hợp lý ( nó toàn post ra 3 trục, kể cả khi đã chọn máy 4 trục). Rất mong bạn nào đã thử nghiên cứu cái này hoặc đã tiếp xúc với nó chỉ giúp mình với, Cám ơn tất cả !
Thân !
ko xét đến vấn đề máy loại nào, mà đơn thuần chỉ là lập trình rồi post ra 4 trục mà ko thấy xuất hiện trục thứ 4 (A) thì chỉ có thể là lập trình sai ~.~
bộ post 4x mặc định theo catia ko thể lỗi được.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mình nghĩ , nếu lập trình và mô phỏng chạy ok thì về cơ bản chương trình đó đúng , còn lại là có tối ưu hay hay chưa mà thôi. Smile. Bạn dùng phiên bản CATIA nào vậy? dùng bộ post nào ? theo iCAM hay IMS , ...Nếu đã từng làm được thì bạn có thể post giúp thaibinhvang 1 chương trình VD trên máy có trục A không ? theo mình thấy các phiên bản không có bản quyền nó thế bạn ạ. Nó khác với NX , nên nếu chưa làm trên Catia thì không nên từ NX suy ra và đoán Catia cũng vậy . Smile

Last edited:
Author
Mình đang dùng máy của đài loan, HĐK Fanuc OM
Nếu bạn đã làm qua rồi thì mong chỉ giúp mình hai việc :
- Bạn chọn máy nào
- HĐK nào ?
Nếu có thể bạn làm giúp mình một file và xuất code để mình xem được ko? Mình đang dùng bộ post của IMS bản Catia V5R21 (Miễn là xuất được) thì bản nào mình cung cài lại luôn
Cám ơn mọi người
Thân !

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Post 4 trục cho Catia có bàn xoay quanh trục A bằng IMS khá dể dàng, bạn tìm lại bài viết của mình về Post Processor cho Catia là hoàn toàn làm được. Nếu mà rành G-Code & vận hành máy 1 chút bạn có thể tự kiểm tra xem đường chạy dao đúng chưa mà thậm chí không cần dùng mô phỏng. @NX: trong thư bộ post sample đi kèm, làm gì có post 4 trục sẳn nhỉ.Cách chỉnh post.

Last edited:

NX

Member

mình ko biết dùng catia :2:
tại vì lúc đầu thấy chủ thớt nói là đã chọn 1 post trong bộ post, cứ nghĩ là catia nó ban đầu phải cho 1 số post cơ bản, 3x, 4x, 5x, ko lẽ catia lúc đầu ko có cái 4x nào sao ???
bạn dùng post của ims thì lúc chọn xuất nc với cái post đó thì phải có trục thứ 4 chứ ?
nếu cái post ko sai thì lập trình sai rồi ^.^
tạo post thì như bác pumpkin đã nói, down cái imspost về làm, cũng nhanh thôi mà :13:
nếu ko tìm được thì pm mình gửi cho, ( bản xxx mới nhất, mình ko chịu trách nhiệm về hậu quả :21: )
còn về lập trình thì tìm xem nếu có cái sample mẫu nào về 4x thì mở ra, xem cách làm nó ra sao, rồi làm tương tự lại thôi.
nếu trong caita ko có thì search google, youtube, chắc ko thiếu ví dụ tham khảo đâu. :65:

Author

Rất cám ơn mọi người đã giúp đỡ. Mail của mình là : cokhithd@gmail.com
Nhờ bạn send giúp. Mà bạn ở đâu? nếu ở HN thì cho SDT và Địa chỉ để mình mời cafe cám ơn, hì

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Hi Thaibinhvang, mỉnh đã viết 1 cái Post 4 trục cho Catia - không chỉ Catia mà các phần mềm khác như Cimatron, MasterCAM hay một số phần mềm khác đều dùng được. Mình gửi lên đây thân tặng tất cả các bạn lập trình CAM có thể download về dùng cho bộ điều khiển Fanuc.

Từ file youtube mình up ở trên, nghiên cứu thật kỹ mình tin các bạn đã có thể tự viết cho mình một cái Post Processor. Bạn nào cần thì e-mail cho mình nhé. Bạn Thaibinhvang có nói là xuất ra chỉ được giới hạn, do là phần mềm chưa có cr@ck được đầy đủ, bạn cố gắng download bản có version thấp hơn như IMSPost 7.2 hay 7.0 thì xuất chương trình sẽđầy đủ hơn.

Author

Bác nào có phần mềm IMSpost có ... chuẩn thì gửi vào giúp em nhé. Cám ơn cả nhà