Pro/E Graphic Library

Author
Hi friends,
Mình đã cài Pro/E Graphic Library (phiên bản WF3.0, F000), nhưng không biết sd nó như thế nào? ???
Bạn nào biết xin chỉ giúp.
Cám ơn

M

minhphuong1805

Em cũng đang nghiên cứu cái đặt cái này và cái thư viện tooling của nó nữa mà ko biết cài, bác nào biết chỉ em với?

các bạn có bộ cài vật liệu và thư viện tiêu chuẩn có thể chia sẻ được không (bộ cài)

T

tunganhmai

Phải rồi, bác nào có bộ cài post lên để mọi người cùng chia sẻ.
Bác Hải dạo này thế nào ạ?
Bác vẫn khỏe và làm ăn tốt chứ ạ?

Chào Tùng
Chào mừng em đến với diễn đàn .Có nghiên cứu nào mới về Proe và Solid hay Mcam thì viết Tutorial cho mọi người trên diễn đàn nhé , em hiện nghỉ việc tại cơ khí Đồng Tháp rồi à đang làm tại đâu đấy . Đội ngũ mới ở đó nghỉ hết rồi hay sao lại thấy anh Quý lên trên mạng đăng tuyển người
Dạo trước tết thấy có thông tin mọi người định góp tiền thành lập công ty cổ phần làm về đúc và khuôn mẫu dự án có thành công không . Bây giờ thì khó vay ngân hàng rồi lãi xuất cho vay >21% sau khi trừ các chi phí đi để có được lãi đó thì đúng là chỉ có đi đầu cơ thôi chư đầu tư mà lãi vậy thì chịu.
Anh vẫn khỏe . Lúc nào rảnh nhắn tin gặp nhau tí nhé

T

tunganhmai

Cảm ơn bác!
Hiện giờ công việc của em chẳng liên quan gì đến máy móc CNC hay khuôn sáo gì hết.
Tự nhiên nhớ nghề quá.
Bác nghiên cứu xem có quả nào cho em làm với.
Tất nhiên còn phải học bác rất nhiều cả về lý thuyết lẫn thực tế gia công.
Đợt vừa rồi áp dụng kiến thức mà bác truyền thụ, làm cho DT 2 bộ khuôn nắp trước và sau D172.
Về cơ bản là ổn ổn, nhưng cũng còn nhiều vấn đề nảy sinh, chủ yếu là do thiếu hiểu biết thực tế.
Ra tết cũng có ý định, nhưng mấy anh em loay hoay mãi mà không được. Trong khi ở công ty DT thì anh biết rồi đấy, thực sự không thể sống nổi dù có muốn gắn bó.
Có thực mới vực được đạo phải không bác?
Nhưng tự nhiên nhảy sang một lãnh vực mới, nhàn hạ, không phải suy nghĩ, không phải đau đầu nghĩ xem làm thế nào để vẽ được cái này, làm thế nào để tách khuôn, gia công như thế nào ....Nhàn quá cũng chán, cũng nhớ cái nghề.

Anh gán biến như sau (Vào Tool > Option)
pro_texture_library C:\Program Files\graphiclib\graphic-library
Từ đó về sau khi open thư viện ProE thì nó sẽ dẫn anh đến thư viện anh vừa mới cài vào thay vì thư viện mặc định của nó.

Download thư viện ở đây (khoảng 460MB)
http://www.filefactory.com/file/23341d

Đao về và giải nén thế có thấy bộ cài đâu mà bộ thư viện này dùng cho Pro phiên bản nào vậy thấy toàn file ftn00112.r00 đến ftn00112.r29

Bác dùng Winrar để giải nén là có bộ cài đặt liền chứ gì.Click nút phải vào file có STT .r00 rồi chọn Extract ...

sao không thấy file đấy nhỉ . Mà hoàng Khương bật yahoo lên để trao đổi dễ hơn , có nhiều cái để hỏi

Ý mình là cái file đầu tiên đó.Cái file .r00 là file đầu tiên trong chuỗi mấy chục file nén.

Giải nén ra sẽ có 1 file .bin và 1 file .cue, đây là dạng file ảnh của đĩa CD, các bạn dùng phần mềm Alcohol 120 là có thể mở được

có phải bác hoang_khuong bên vagam phải không !em theo rõi rất nhiều bài hay về proE bên đó !có cái hướng dẫn vẽ cánh quạt trên Pro với kết hợp với môi trường graph em làm mà chưa được ,bác có thể hướng dẫn lại đựoc không ?

Bài này mình soạn lại từ sách của thầy Lê Trung Thực.Cụ thể là bạn không vẽ được chỗ nào ?

khi vẽ gân đỡ cánh bằng lệnh var sect sweep kết hợp với môi trường graph kết quả nó không ra biên dạng gân như trong hình anh hướng dẫn ,nó vẫn ra một vành kín kiểu revolve.
- Không biết trước khi thoát khỏi môi trường graph có phải conver các đối tượng thành một đối tượng liên tục không (em đã thử conver sang Spline mà kô đựoc)?
- Em chưa hiểu rõ lắm về việc kết hợp relation .Bác giải thích cho em dòng lệnh này nhé S2D0009=evalgraph("GRAPH1",trajpar*25.5)*10

GRAPH1 : tên đồ thị
trajpar : là giá trị biên thiên trong khoảng ( 0 <a <1)
25.5 : giá trị vẽ trên trục hoành (trục X) nếu là nếu vẽ đồ thị GRAPH1 có giá trị X trong khoảng 0 đến 255 thì theo mình khỏi cần nhân với 10 làm gì

em làm mãi cái này mà không xong ,căn bản em không hiểu đựoc bản chất lệnh này .
S2D0009=evalgraph("GRAPH1",trajpar*25.5)*10 .
Theo em hiểu thì giá trị nào đó trong bộ sketch S2D0009 sẽ được nhân với đồ thị GRAPH1*255
pác nào giải thích cặn kỹ hơn chút không ?có bản hưứong dẫn ở dưới đó
thak 4 help

H

hd_id912

Theo em được biết thì hàm evalgraph trả về giá trị y trên cơ sở đồ thị và giá trị của trục x.
Trong bài cánh quạt thì đồ thị là "Quạt", và các điểm là trajpar*25.5, giá trị của hàm này trả về nhân với 10 cho ra kết quả của S2D0009.Và đây là giá trị để vẽ biên dạng trong môi trường sketch của lệnh Variable section sweep.
Theo như anh Hai1978 noi thì trajpar biến thiên trong (0,1) vậy giá trị 25.5 có ý nghĩa gì?
Em hiểu theo nghĩa thế này: trajpar là những thông số của vòng tròn origin traj ban đầu lựa chọn với điểm gốc ban đầu, sau đó, tập hợp các điểm của vòng tròn này nhân với giá trị 25.5 để ra được giá trị của biến x trong hàm evalgraph, hàm này cùng với đồ thì quạt trả về giá trị y là thông số cho biên dạng vẽ trong môi trường sketch.
Đó chỉ là ý hiểu của em, mong các bác cho ý kiến với ạ.

H

hd_id912

:( Híc, xem lại thì 25.5 là giá trị x của đồ thị "Quạt", thanks các bác nhé.