Pro/Engineer

• Thread starter vt277
  • Ngày mở chủ đề
V

vt277

Author
em không biết gì về pro/engineer cả kỳ nay mới học nhưng thầy nhưng thầy giáo chỉ cho bài tập về nhà làm thôi không cho thực hành nên em không theo các ban kịp vì họ đã học trước rồi.Vậy các anh, chị co cách nao chi em học pro/engineer nhanh không? Em cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!

T

truonggiang06

Author
em không biết gì về pro/engineer cả kỳ nay mới học nhưng thầy nhưng thầy giáo chỉ cho bài tập về nhà làm thôi không cho thực hành nên em không theo các ban kịp vì họ đã học trước rồi.Vậy các anh, chị co cách nao chi em học pro/engineer nhanh không? Em cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!
Bạn học Pro/E phiên bản nào?Trong 4rum này có nhiều bạn up tài liệu lên tôi down về học cũng rất hiệu quả. Không nhất thiết phải đến một trung tâm cụ thể nào.

Mình cũng tự học mà. Cậu down tài liệu về mà nghiền ngẫm rồi thao tác ngay trên máy. Nếu có mắc chỗ nào đó thì chúng ta lại trao đổi. Bạn nên học từ cơ bản trứoc đã nếu không sẽ bị rối đấy (một yếu tố rất quan trọng khi học Pro/E đó là phải kiên trì, khi gặp khó khăn thì ko được nản nhé)
Mình cũng gặp khó khăn nhiều lắm chứ! Các anh chị trong DD này nhiệt tình lắm đó.
Chúc bạn cố gắng học tốt:67:

H

HTco,.ltd

Author
Uh mấy phần mềm thiết kế này mình cũng hay nghiền ngẫm ở nhà thôi. Rảnh lúc nào là ngồi mày mò nghiên cứu lúc đấy, thấy cũng hiệu quả lắm.
Chúc bạn thành công nhé !!

S

sam

Author
Em cũng mới học ProE ( tự học ở nhà thôi ) đúng là" con đường nào trải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đâu vì những mũi gai..." Em nghĩ mới học thì nên tìm những tài liệu ProE cơ bản mà ngâm cứu, tìm những tài liệu về ProE của các cao thủ viết nữa ( như của bác hải 1978, Hoang_Khuong...) , nghiên cứu những sản phẩm họ đã thiết kế bằng ProE ( xem cây thiết kế...) để lắm vững trình tự cách làm và các tiểu xảo mà họ dùng...biết đâu 1 ngày đẹp trời nào đó + thêm chút may mắn... bác cũng có thể trở thành cao thủ...

V

viethungtsn1

Author
Sách mình nghĩ ko thiếu trong MES đâu! :) Còn BT thì ko quan trọng lắm ( ý kiến cá nhân) - ngẫu hứng mà vẽ ( thấy chiếc ghế ngồi đó ~> vẽ ghế, thấy chai bia có chữ đó ~> viết chữ mặt cong, thấy cánh quạt quay ~> vẽ cánh quạt,.....) rất nhiều cái có thể vẽ mà - quan trọng là có đam mê và đủ cảm hứng ko thôi! :48:
Muốn nhanh uh? Xem tiểu xảo người # dùng uh? :7: Chẳng sao nhưng e là hơi sớm - mà hỏi kiểu chung chung ntn ko đi đến đâu cả! Nếu các bác vẽ mà gặp khó khăn rồi hỏi thì chắc các cao thủ vào đây trả lời lâu rồi! :79:

Cách tốt nhất là tự học và rèn luyện thôi,nhưng nếu các bạn vừa học mà vừa thực hành thiết kế các sản phẩm thực tế ko có trong sách hướng dẫn thì tốt lắm.Nếu các bác tự mình thiết kế thì các bác sẽ nhớ kỹ hơn chứ làm theo sách thì mau quên lắm nếu như các bác ko đụng đến trong thời gian dài nhất là đối với những bạn SV,Mình là cựu SV mới tốt nghiệp được hơn 1 tháng và đang đi làm về khuôn mẫu.Ngày trước mình học thêm chỗ thầy Thực phần nâng cao và cũng tự học ở nhà nhưng đặc biệt mình vừa học vừa làm thực tế (làm bán thời gian chỗ người wen) nên rất dễ tiếp thu và bổ sung kiến thức.Các bạn SV nên kiếm 1 chỗ nào đó vào ngó người ta làm thôi cũng được như thế các bạn vừa học hỏi KN lại có thể ôn lại kiến thức học (nhìu khi học được những chiêu ko có trong sách nữa cơ đấy).Chúc các bác học tốt

Sách mình nghĩ ko thiếu trong MES đâu! :) Còn BT thì ko quan trọng lắm ( ý kiến cá nhân) - ngẫu hứng mà vẽ ( thấy chiếc ghế ngồi đó ~> vẽ ghế, thấy chai bia có chữ đó ~> viết chữ mặt cong, thấy cánh quạt quay ~> vẽ cánh quạt,.....) rất nhiều cái có thể vẽ mà - quan trọng là có đam mê và đủ cảm hứng ko thôi! :48:
Muốn nhanh uh? Xem tiểu xảo người # dùng uh? :7: Chẳng sao nhưng e là hơi sớm - mà hỏi kiểu chung chung ntn ko đi đến đâu cả! Nếu các bác vẽ mà gặp khó khăn rồi hỏi thì chắc các cao thủ vào đây trả lời lâu rồi! :79:

He he, cái này đúng, mình thỉnh thoảng cũng vậy, nhìn gì thì vẽ đó.Có những cái liên quan đến công nghệ mình không rành, có thể vẽ không chính xác nhưng cũng không sao, cái chính là nắm vững các công cụ vẽ.Sau này đi làm thực tế dần dần sẽ có kinh nghiệm thôi.

D

dangthanh_spk

Author
thấy chai bia vẽ chai bia, nhưng thấy bia thì phải uống, mà uống thì phải lâng lâng... có thể đấy trong lúc lâng lâng suy nghĩ đc những cách vẽ gọi là tiểu xảo đó. hehe. Hãy cầm chuột vẽ đi, nếu ko vẽ đc chổ nào cứ hỏi, anh em trong MES nhiệt tình lắm đó.
Còn về phần tài liệu gọi là basic thì nhiều lắm. Thôi nói sơ sơ vậy. Chúc bạn thành công. Thân

mới học thì nhìn cái cốc vẽ cái cốc (Revolve) nhìn cái chén vẽ thêm quai (Sweep), nhìn khay bút vẽ khay bút (Extrude, Shell, cut ) vân vân và vân vân
Cứ học đơn giản đi đã sau đó học nâng cao dần.
Chúc bạn thành công

theo mình các lệnh chỉ là công cụ để ta biến ý tưởng thành hiện thực, bạn nên học cấu trúc lệnh cho vững rồi sau đó mới nhìn thấy gì thì vẽ cái đó, một khi bạn có công cụ trong tay và nhạy bén của mình thì khi đó vẽ mọi thứ sẽ dễ dàng hơn. nếu chưa học hết lệnh mà thấy gì vẽ đó là tự đánh đố mình rồi.chúc bạn sớm đạt kết quả tốt, gửi bài cho anh em tham khảo nữa .

Mình cũng băt đầu học nó biết nó đọc nó thì từ nâu rồi nhưng vẽ thì bây giờ mới vẽ công nhận là giao diện của nó không được trực quan cho lăm , lúc đầu nhìn không khéo còn nhầm