Ram cao

• Thread starter Củ Sắn Lùi
  • Ngày mở chủ đề
C

Củ Sắn Lùi

Author
:102: Các bác cho em hỏi chút về RAM CAO. Trong sách vở thì nói rằng khi ram cao (500-650 độ C) thì nhận được tổ chức là Xoocbit ram có cơ tính tổng hợp cao nhất, nhưng khi đó độ cứng sẽ giảm so với độ cứng sau khi tôi.Câu hỏi của em là độ cứng sẽ giảm một giá trị là bao nhiêu?
Ví dụ cụ thể thép 9XC nhiệt độ tôi 850, ram cao, thời gian giữ nhiệt các bác tùy chọn, tạo thành 1 ví dụ cho em tham khảo?Em cảm ơn.

W

werewolf

Author
Nói ram cao làm giảm độ cứng thì cũng chưa chắc. Đối với thép gió, sau khi ram cao, độ cứng còn tăng lên (có thể lên trên 64-65HRC). Thép C sau khi ram cao, độ cứng khoảng 15-25 HRC, thép HK là 25-35 HRC, bạn xem có tham khảo được ko

C

Củ Sắn Lùi

Author
Hôm qua tình cờ đọc được Ram trung bình thép 90CrSi ở nhiệt độ 400oc thì độ cứng nằm trong khoảng 42-48HRC, thể Ram cao sẽ đạt 25-35HRC như bác werewolf nói thật.Thép gió thì ram đúng là nâng cao độ cứng.

W

werewolf

Author
Cái đó gọi là độ cứng thứ hai. Rất hay đó.
Giải thích ngắn gọn: sở dĩ có hiện tượng trái với các thép khác như vậy của thép gió là do sau khi tôi, lượng austenit dư của thép gió cao (30%), làm giảm độ cứng. Sau khi ram cao (thường là cỡ 550-570 độ C) sẽ khử bớt austenit dư, làm tăng độ cứng. Vì thế, với thép gió người ta thường ram 2-4 lần để đạt độ cứng cao nhất.
Chi tiết hơn thì chịu khó đọc sách.

worm

Well-Known Member
Moderator
Hôm qua tình cờ đọc được Ram trung bình thép 90CrSi ở nhiệt độ 400oc thì độ cứng nằm trong khoảng 42-48HRC, thể Ram cao sẽ đạt 25-35HRC như bác werewolf nói thật.Thép gió thì ram đúng là nâng cao độ cứng.
Thép Cr - Si thường được dùng trong chế tạo lò xo, và độ cứng phù hợp nhất là trong khoảng 42 ~ 48HRC với nhiệt độ ram 360 ~ 400. Nếu ram cao cho độ cứng thấp hơn thì ... vứt cái lò xo đi là vừa.