Ren chẵn ren lẻ

• Thread starter minhtuanipe
  • Ngày mở chủ đề
M

minhtuanipe

Author
Bác nào làm ơn chỉ cho em biết sự khác nhau giữa ren chẵn ren lẻ với.Em thank nhieu nhe

V

vuivui.love

Author
cái đó đọc sách là biết mà. chịu khó đọc sách coi.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
cái đó đọc sách là biết mà. chịu khó đọc sách coi.
Những người biết sách nào nhưng lười tra thì mình không nói, nhưng cũng có người không biết ở sách nào, hoặc không có điều kiện tra sách (như tôi, công tác vùng sâu vùng xa) thì bạn biết trả lời giúp thì tốt quá hay chỉ giúp hộ nó nằm ở quyển sách nào thì cám ơn bạn nhiều.:76:

Không có khái niệm cụ thể nào nói về ren chẳn , ren lẽ . Người mở ra topic này cũng không hiểu về nó ,chỉ có quan điểm ren chẵn ren lẽ khi mà bạn gia công trên 1 máy tiện vạn năng nào đó . Khi bạn gia công trên 1 máy tiện vạn năng cụ thể sẽ có khái niệm này , bạn@minhtuanipe cần đọc về các tài liệu gia công trên máy tiện để hiểu về nó , nếu vẫn không hiểu mình sẽ giải thích sau .

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Mình cũng nghe thấy khái niệm ren chẵn ren lẻ lần đầu nên cũng muốn biết thêm chút kiến thức. Híc mới nghe nói đến ren phải, trái, hệ Inch hệ mét, ren thang, tam giác....chứ chẵn lẻ thì mong bạn nào biết giải thích hộ mình nhé, hihi. Thanks trước.

W4118

Khi gia công trên một máy vạn năng để cắt được ren chẵn hay ren lẻ thì ren chẵn được coi là ren có bước ren là bội số của bước vitme con ren lẻ thì không phải .

Anh @ tieubu01, khái niệm cụ thể về ren chẳn ren lẽ em cũng chưa từng được học và cũng chưa thấy sách nào trình bày khái niệm cụ thể về nó . Nhưng đối với tiện ren trên máy tiện vạn năng thì có khái niệm này anh ạ , em xin trình bày khái niệm về nó : Khi bạn gia công trên 1 máy tiện vạn năng gọi T là bước ren mà bạn cần tiện , Tp là bước vít me của máy tiện ( khi tiện ren thì đóng đai ốc bổ đôi ) , khi đấy nếu Tp / T là 1 số nguyên thì ren đấy được gọi là ren chẳn , nếu Tp / T không nguyên thì đấy là ren lẽ ( Mục đích của việc phân biệt ren chẳn , ren lẻ trên máy tiện vạn năng : khi ta tiện ren không thể cắt 1 lần hết chiều sâu ren mà chúng ta phải cắt 2 đến 3 lần khi đấy từ sự phân biệt ren chẳn ren lẽ trên máy tiện đang sử dụng để quyết định khi là ren lẻ ta cho trục chính quay theo chiều ngược lại để chuẩn bị cắt lớp thứ 2 , 3 còn nếu là ren chẵn ta không cần cho trục chính quay theo chiều ngược lại mà lùi dao ra và cho dao tới đúng vị trí cắt ren bạn đầu và tiến hành cắt tiếp lớp thứ 2 , 3 . Chúng ta phải làm việc này khi tiện ren trên máy tiện vạn năng để tránh hiện tượng lần cắt thứ 2 ; 3 xóa bước ren trước đó )

Last edited:

W4118

Anh @ tieubu01, khái niệm cụ thể về ren chẳn ren lẽ em cũng chưa từng được học và cũng chưa thấy sách nào trình bày khái niệm cụ thể về nó . Nhưng đối với tiện ren trên máy tiện vạn năng thì có khái niệm này anh ạ , em xin trình bày khái niệm về nó : Khi bạn gia công trên 1 máy tiện vạn năng gọi T là bước ren mà bạn cần tiện , Tp là bước vít me của máy tiện ( khi tiện ren thì đóng đai ốc bổ đôi ) , khi đấy nếu Tp / T là 1 số nguyên thì ren đấy được gọi là ren chẳn , nếu Tp / T không nguyên thì đấy là ren lẽ ( Mục đích của việc phân biệt ren chẳn , ren lẻ trên máy tiện vạn năng : khi ta tiện ren không thể cắt 1 lần hết chiều sâu ren mà chúng ta phải cắt 2 đến 3 lần khi đấy từ sự phân biệt ren chẳn ren lẽ trên máy tiện đang sử dụng để quyết định khi là ren chẳn ta cho trục chính quay theo chiều ngược lại để chuẩn bị cắt lớp thứ 2 , 3 còn nếu là ren lẽ ta không được phép cho trục chính quay theo chiều ngược lại mà phải lùi dao ra và cho dao tới đúng vị trí cắt ren bạn đầu và tiến hành cắt tiếp lớp thứ 2 , 3 . Chúng ta phải làm việc này khi tiện ren trên máy tiện vạn năng để tránh hiện tượng lần cắt thứ 2 ; 3 xóa bước ren trước đó )
Theo mình biết thì khi cắt ren chẵn ở lần chạy dao thứ 2 thì mới được phép mở đai ốc bổ đôi để quay tay bàn dao về vị trí cũ rồi đóng đai ốc bổ đôi mà không làm xóa bước ren . Còn đối với khi cắt ren lẻ thì phải đảo chiều quay trục chính -> đảo chiều chạy dao để đưa dao về vị trí ban đầu cắt tiếp.

Theo mình biết thì khi cắt ren chẵn ở lần chạy dao thứ 2 thì mới được phép mở đai ốc bổ đôi để quay tay bàn dao về vị trí cũ rồi đóng đai ốc bổ đôi mà không làm xóa bước ren . Còn đối với khi cắt ren lẻ thì phải đảo chiều quay trục chính -> đảo chiều chạy dao để đưa dao về vị trí ban đầu cắt tiếp.
Uh phải rồi ,ý mình trình bày ở trên phải ngược lại mới đúng mình nhớ nhầm lâu lâu rồi không đụng tới nó . Cám ơn bạn !
Ah mà phải là Tvm / t nguyên chứ không phải t là bội của Tvm .Vì là bội thì có nghĩa là phải chia hết mà ,nhưng chỉ cần nguyên thôi .

Last edited:
theo cac ban thi t=1 la le hay chan?
t=2 la le hay chan?
theo to quan niem ve le hay chan la ko ro rang may dau
day chi la kinh nghiem do cac tho lau nam de lai thoi

Ðề: Ren chẵn ren lẻ

Vậy, cho em hỏi, người ta sinh ra ren chẵn, ren lẻ để làm gì ạ ? Nó có khác gì ren một đầu mối, 2 đầu mối không ?
Em cũng lần đầu nghe ren chẵn, ren lẻ.

Ở trang 1 anh ấy đã nói rất rõ rùi đó thui, có khái niệm ren lẻ ren chẵn khi chúng ta gia công trên máy tiện vạn năng thôi.
Bước ren 1,2 là chẵn là đương nhiên, thậm chí 1,5 vẫn đc coi là ren chẵn đó bạn. Nếu sâu xa ra thì không cần khái niệm này cũng được, vì khi tiện ren chẵn ta ko nhẫấcc con êcu bổ đôi đó ra nữa mà để tiện và khi lùi dao về thì đảo chiều quay trục chính cũng đc, nhưng làm như thế hỏi có đạt được năng suất gia công hay ko?
Khi mình tiện ren chắn, mình có thể chạy được tốc độ rất cao, có khi lên tới 700v/p, so với khi chạy ren lẻ cùng lắm là lên tới 350v/p
Thử hỏi cái nào năng suất hơn ạ!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Vậy, cho em hỏi, người ta sinh ra ren chẵn, ren lẻ để làm gì ạ ? Nó có khác gì ren một đầu mối, 2 đầu mối không ?
Em cũng lần đầu nghe ren chẵn, ren lẻ.
Ren chăn ren lẻ cũng chỉ là khái niệm để định nghĩa 2 loại ren khi bước tiến của nó/ T vít me là nguyên hay không nguyên. Khi gia công ren nếu là ren chẵn bạn có thể đóng mở đai ốc 2 nữa thoải mái cái này giúp cho việc gia công ren nhanh hơn và nếu có " Đuổi " ren cũng dễ dàng hơn nhiều. Còn ren lẻ khi bạn đóng mở đai ốc vị trí của dao sẽ sai lệch so với vị trí ban đầu bạn đã gia công nên khi gia công ren bạn không đc phép mở. Ví dụ trong quá trình gia công dao bị mòn, gãy bạn cần đuổi ren thì bạn phải sử dụng bàn tiến dao phụ để đuổi.
Còn về ren 1 đầu mối 2 đầu mối là 2 khái niệm khác vơi ren chẵn và ren lẻ. Mỗi bước tiến của ren 1 đầu mỗi là x thì ren 2 đầu mối là 2x ,3 đầu mối là 3x.
Những kiến thức này chỉ có dành cho những bạn đã đứng thực hành máy tiện mới được các thầy cố thực hành truyền tải.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Ở trang 1 anh ấy đã nói rất rõ rùi đó thui, có khái niệm ren lẻ ren chẵn khi chúng ta gia công trên máy tiện vạn năng thôi.
Bước ren 1,2 là chẵn là đương nhiên, thậm chí 1,5 vẫn đc coi là ren chẵn đó bạn. Nếu sâu xa ra thì không cần khái niệm này cũng được, vì khi tiện ren chẵn ta ko nhẫấcc con êcu bổ đôi đó ra nữa mà để tiện và khi lùi dao về thì đảo chiều quay trục chính cũng đc, nhưng làm như thế hỏi có đạt được năng suất gia công hay ko?
Khi mình tiện ren chắn, mình có thể chạy được tốc độ rất cao, có khi lên tới 700v/p, so với khi chạy ren lẻ cùng lắm là lên tới 350v/p
Thử hỏi cái nào năng suất hơn ạ!
Trên thực tế nếu tiện ren mà chạy với vận tốc 700v/ phút thì quả là nguy hiểm bạn à. Bọn mình làm thường 2 đến 300v/phút thôi. Như vậy cảm thấy an toàn hơn. Mà cùng nên tùy thuộc vào dạng ren mình cần gia công. Nếu như ren hình thang thì vận tốc càng phải nhỏ hơn nữa

S

sontnut

Author

trường hợp không phải ren quốc tế mà là ren module thì làm sao để biết ren bước lẻ hay bước chẵn, vì ren module có bước ren là tp=pi.m

Cái việc đóng mở đai ốc hai nửa và đảo chiều quay trục chính để cắt ren đó chỉ là phương pháp điều khiển máy để cắt ren thôi. ví dụ tôi cắt bước p=2 cũng dùng được phương pháp đảo chiều quay trục chính được chứ sao? Bạn luan6688 cắt tốc độ như vậy nguy hiểm quá. dành cho thợ vạn năng quá giỏi rồi còn các bạn đang học thì thôi kẻo mâm cặp máy rớt đó.

Tom3x

sao thế các bác???,cái gọi là ren chẵn hay ren lẻ ở đây là khi ta gia công nó trên máy tiện vạn năng.Lúc đó phụ thuộc vào bước của trục vít me.Nếu bước ren của ren cần tiện là ước hoặc là bộ số của bước trục vít me thì đựơc gọi là ren chẵn và khi đó ta ko cần đóng đai ốc trong hành chình chạy về để tăng năng suất.Còn ngược lại là ren lẻ khi đo trong hành trình chạy về của dao ta bắt buộc phải đảo chiều trục chính và đóng đai ốc vì nều ko sai số sẽ gây ra ko trùng bước.vd máy tiện 1k62 có bước vít me là T = 12 thì các ren bước chẵn 1, 1.5, 2, 3, 4....12, 24,...
còn các ren bước lẻ 2.5, 3.5, 5, ...