Sketch

• Thread starter minhtuanipe
  • Ngày mở chủ đề
M

minhtuanipe

Author
Các anh làm ơn cho em hỏi là khi vẽ phác xong và sau đó là sửa các kích thước cho phù hợp vói ý đồ thiết kế có cách nào làm cho các kích thước còn lại cúng thay đổi theo không ạ?Ví dụ như là ta cho một kích thước d1 một giá trị nào đó nhưng kích thước d1 đã cho lại quá lớn so với kích thươc d2(d2 chưa cho giá trị chính xác) điều này làm quá trình hoàn thiện kích thước rất rối vì bản vẽ có rất nhiều kích thước.Anh nào biết chỉ giúp em với nhé em thank nhiều
À cho em hỏi thêm 1 chút nữa là Inventor có thể vẽ được hình chiếu trục đo khi biết 1 trong 3 hình chiếu còn lại vậy 1 trong 3 hình chiếu còn lại thì phải vẽ ở file có tệp tin mở rộng là .ipt hay.idw hay.ipn

Last edited by a moderator:

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Ðề: Sketch

Các anh làm ơn cho em hỏi là khi vẽ phác xong và sau đó là sửa các kích thước cho phù hợp vói ý đồ thiết kế có cách nào làm cho các kích thước còn lại cúng thay đổi theo không ạ?Ví dụ như là ta cho một kích thước d1 một giá trị nào đó nhưng kích thước d1 đã cho lại quá lớn so với kích thươc d2(d2 chưa cho giá trị chính xác) điều này làm quá trình hoàn thiện kích thước rất rối vì bản vẽ có rất nhiều kích thước.Anh nào biết chỉ giúp em với nhé em thank nhiều
À cho em hỏi thêm 1 chút nữa là Inventor có thể vẽ được hình chiếu trục đo khi biết 1 trong 3 hình chiếu còn lại vậy 1 trong 3 hình chiếu còn lại thì phải vẽ ở file có tệp tin mở rộng là .ipt hay.idw hay.ipn

Bạn tìm thử trong box nhớ có lần đã đọc bài này ở trong mục này rồi. Chúc bạn thành công

Last edited:

Chào bạn! Mình cũng biết chút ít inventor. Nhưng ko hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm. Nếu bạn có hình vẽ thì tốt!

Câu 1:
Việc vẽ phát trong Sketch sau đó mới gán kích thước có khi làm cho hình dạng vẽ ban đầu bị thay đổi, méo mó... Trước khi bạn gán kích thước của bản vẽ phát, bạn phải gán những ràng buộc của các phần tử với nhau, như độ vuông góc, song song, đồng tâm,... Suy cho cùng thì kích thước cũng là một dạng ràng buộc.

--------

Câu 2:
Inventor có hỗ trợ vẽ hình chiếu thứ 3 từ 2 hình chiếu ban đầu. Inventor hổ trợ file cad của hãng AutoDesk, bạn có thể vẽ bằng AutoCAD save file dạng idw và nhúng vào Inventor là được.
Thân, kool.

Last edited:

- Trong Inventor có công cụ Adaptive để thay đổi các kích thước theo kích thước khác đấy (DTTD đã từng viết một tut sử dụng cái này rồi). Nó như sau này (ảnh của DTTD :D)

Khi gán ràng buộc trục với lỗ ta được kết quả: