Sơ đồ động học cắt.

• Thread starter eg.thanhson
  • Ngày mở chủ đề
E

eg.thanhson

Author
Trong phân loại sơ đồ động học cắt. Có các nhóm sau:
Nhóm 1....................1 chuyển động thẳng
...........2....................1......................quay
..........3....................2.......................thẳng
..........4....................2.......................quay
..........5....................1.......................quay+1 cđ thẳng
..........6....................1.......................quay+2.......thẳng
..........7.....................2......................quay+1.......thẳng
..........8....................3 chuyển động quay
Các bạn giúp mình trả lời câu hỏi này với:
- Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng thẳng theo phương pháp bao hình thuộc nhóm nào?
- Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng thẳng theo phương pháp chép hình thuộc nhóm nào?
- Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng nghiêng theo phương pháp bao hình thuộc nhóm nào?
- Sơ đồ động học cắt của quá trình phay răng thẳng bằng dao phay đĩa môđun thuộc nhóm nào?
Mình chưa hình dung được cách thức chuyển động của các phương pháp trên nên ko trả lời được câu hỏi trên. Bạn nào biết giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều!

Trong phân loại sơ đồ động học cắt. Có các nhóm sau:
Nhóm 1....................1 chuyển động thẳng
...........2....................1......................quay
..........3....................2.......................thẳng
..........4....................2.......................quay
..........5....................1.......................quay+1 cđ thẳng
..........6....................1.......................quay+2.......thẳng
..........7.....................2......................quay+1.......thẳng
..........8....................3 chuyển động quay
Các bạn giúp mình trả lời câu hỏi này với:
  1. - Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng thẳng theo phương pháp bao hình thuộc nhóm nào?
  2. - Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng thẳng theo phương pháp chép hình thuộc nhóm nào?
  3. - Sơ đồ động học cắt của quá trình xọc răng nghiêng theo phương pháp bao hình thuộc nhóm nào?
  4. - Sơ đồ động học cắt của quá trình phay răng thẳng bằng dao phay đĩa môđun thuộc nhóm nào?
Mình chưa hình dung được cách thức chuyển động của các phương pháp trên nên ko trả lời được câu hỏi trên. Bạn nào biết giúp mình với nhé! Cảm ơn nhiều!
C1 : Dao quay ,phôi quay,và dao chuyển động thẳng = 2q +1t
C2 : Dao tịnh tiến dọc trục của phôi = 1t
C3 : Dao chuyển động quay và tịnh tiến,phôi quay =2q+1t
C4 : Dao có chuyển động quay tròn và tịnh tiến = 1q+1t

Đây là ý kiến của mình.Có chỗ nào sai anh em bổ xung thêm nhé.

Mà hình như sự phân nhóm của bạn nhầm hay sao đó .Theo sách của thầy giáo mình chia như sau :
Nhóm 1 = 1 chuyển động thẳng
Nhóm 2 = 2 chuyển động thẳng
Nhóm 3 = 1 chuyển động quay
Nhóm 4 = 1 chuyển động thẳng + 1chuyển động quay
Nhóm 5 = 2 chuyển động quay
Nhóm 6 = 2 chuyển động thẳng + 1 chuyển động quay
Nhóm 7 = 2 chuyển động quay + 1chuyển động thẳng
Nhóm 8 = 3 chuyển động quay

Last edited:

Mà hình như sự phân nhóm của bạn nhầm hay sao đó .Theo sách của thầy giáo mình chia như sau :
Bạn trả lời không đúng câu nào cả ,các bạn tham khảo lại cuốn dụng cụ cắt 1a ( phần cuối nhé ) ,nếu các bạn học máy công cụ 3 rồi thì việc trả lời các câu hỏi này sẽ thuân lợi hơn .
Nếu mình không nhầm thì cả 2 bạn đều học CNTN ? cách phân nhóm này trong sách dcc 2a ? ngày xưa mình hỏi Thầy Long thầy nói đây chỉ là cách phân loại xưa thôi ,sau này thì các mcc có nhiều c /đ hơn như vậy nhiều ( các bạn tham khảo nhé )
Các bạn tham khảo thêm cuốn Tập bản vẽ MCC ( phần máy gia công bánh răng ) các bạn sẽ hiểu được c/đ cần thiết và tạo hình bánh răng .

Last edited:
E

eg.thanhson

Author

Mình không chia theo thầy bảo mà theo sách Cơ sở chất lượng dụng cụ cắt.

E

eg.thanhson

Author
Bạn trả lời không đúng câu nào cả ,các bạn tham khảo lại cuốn dụng cụ cắt 1a ( phần cuối nhé ) ,nếu các bạn học máy công cụ 3 rồi thì việc trả lời các câu hỏi này sẽ thuân lợi hơn .
Nếu mình không nhầm thì cả 2 bạn đều học CNTN ? cách phân nhóm này trong sách dcc 2a ? ngày xưa mình hỏi Thầy Long thầy nói đây chỉ là cách phân loại xưa thôi ,sau này thì các mcc có nhiều c /đ hơn như vậy nhiều ( các bạn tham khảo nhé )
Các bạn tham khảo thêm cuốn Tập bản vẽ MCC ( phần máy gia công bánh răng ) các bạn sẽ hiểu được c/đ cần thiết và tạo hình bánh răng .
Đúng là bây giờ người ta có cách phân loại khác đi vì có nhiều chuyển động hơn. Tuy nhiên đây là câu hỏi trong ngân hàng của bọn mình. Mình có xem quyển Nguyên lý và dụng cụ cắt của tg Trịnh Khắc Nghiêm; và quyển Nguyên lý gia công vật liệu của các tg Bành Tiến Long, Trần Thế Lục, và Trần Sỹ Túy. Có nói đến xọc và phay. Nhưng xọc chép hình, xọc bao hình, và phay bao hình thì mình không thấy nói. Mình chưa hình dung được cách thức chuyển động của dao và phôi trong các phương pháp đó.

Tại sao khi phân loại sơ đồ động học cắt chỉ kể đến 3 chuyển động là hết. Nhưng đối với các phương pháp mài lại có 4 chuyển động ví dụ : Mài tròn ngoài và mài phẳng?

E

eg.thanhson

Author
Tại sao khi phân loại sơ đồ động học cắt chỉ kể đến 3 chuyển động là hết. Nhưng đối với các phương pháp mài lại có 4 chuyển động ví dụ : Mài tròn ngoài và mài phẳng?
Mài tròn ngoài va mài phẳng chỉ có 3 cd thôi. Vì những chuyển động không tiếp xúc giữa dao và phôi ko được xét đến. Thế xem lại nhé.

Em thấy khi nói về chuyển động thành phần trong sơ đồ động thì chỉ xét trong khi dao tiếp xúc với phôi =>> khi xọc răng thẳng theo phương pháp bao hình thì chỉ có 1 chuyển động tịnh tiến thôi.Các chuyển động để bao hình( quay của dao và quay của phôi) được thực hiện khi dao không tiếp xúc với phôi nên không tính.