So sánh PP Cắt dây ( Wire EDM) và Cắt tia nước WaterJet

Author
Chào các anh chị trên diễn đàn.
Em mới tìm hiểu qua về 2 PP cắt dây ( Wire EDM) và Cắt tia nước WaterJet ( có sử dụng hạt mài hoặc không sử dụng hạt mài).
Em thấy 2 PP này nhìn qua thì nó như nhau về PP gia công, ứng dụng của nó.
Vậy, em xin mạn phép hỏi xem, ưu nhược điểm của 2 PP này là gì ạ. Chúng nó khác nhau nhiều ko, có thể thay thế cho nhau đc ko.?
Rất mong được sự chỉ giáo của cac anh,
Em xin cảm ơn ạ,
Đây là link video gia công của 2 PP. Các anh tham khảo ạ:
1. Wire EDM: http://www.youtube.com/watch?v=pBueWfzb7P0
2. Waterjet: http://www.youtube.com/watch?feature...&v=ljV_DZhyK2U

//Em đã cố tag cả video vào mà mãi không làm được, Em xin lỗi ạ.

QuyenQCM

Active Member
Ðề: So sánh PP Cắt dây ( Wire EDM) và Cắt tia nước WaterJet

Em thấy 2 PP này nhìn qua thì nó như nhau về PP gia công, ứng dụng của nó.
Nó không giống nhau về phương pháp gia công đâu nhé!
Cắt dây là dùng phương pháp phóng điện đúng như tên gọi của nó EMD"Electrical discharge machining"
Còn cắt tia nước là phương pháp dùng ma sát!
Có chăng giống nhau là nó dùng chất lỏng để thoát phoi.

Author

Nó không giống nhau về phương pháp gia công đâu nhé!
Cắt dây là dùng phương pháp phóng điện đúng như tên gọi của nó EMD"Electrical discharge machining"
Còn cắt tia nước là phương pháp dùng ma sát!
Có chăng giống nhau là nó dùng chất lỏng để thoát phoi.
Vâng, ý em là ứng dụng của nó giống nhau. Đều dùng để gia công chính xác, không phải gia công tinh lại lần nữa, và không hề sinh nhiệt, đường cắt cũng rất nhỏ, phụ thuộc vào dây cắt và đường kính tia nước. Vậy, 2 cái này ngoài như anh nói ra thì còn có điều gì khác nhau không ạ.
Cái nào tốt hơn cái nào. ưu nhược điểm của 2 thằng ra sao.? Liêu có thay thế cho nhau được không.?
Xin các anh cho ý kiến ạ.

EDM hoạt động dựa trên nguyên lý ăn mòn điện hóa.
Gia công bằng tia nước là dùng áp lực lớn đẩy nước qua tiết diện nhỏ cắt phôi dựa vào lực ma sát.
Gia công EDM đạt độ chính xác cao hơn máy cắt bằng tia nước nhưng tốc độ chậm hơn rất nhiều.
EDM chỉ gia công được kim loại hoặc dẫn điện chẳng hạn như grafit nhưng gia công bằng tia nước có thể cắt được các vật liệu phi kim.
Kích thước bàn máy của máy cắt dây nhỏ hơn nhiều so với máy cắt bằng tia nước nên chỉ gia công các chi tiết có kích thước vừa phải.

Author

Chào anh ạ.
Rất cảm ơn anh vì những thông tin hữu ích mà anh đưa ra. Đây mơi là những thông tin mà em cần biết ạ.
Anh có thêm thông tin vào về 2 PP gia công này nữa thì chia sẻ em nhé.
Đặc biệt em muốn biết được là tính phổ biến của 2 hình thức gia công này ở Hà Nội và các vùng lân cận như thế nào ạ. Liệu nó đã được áp dụng rộng rãi chưa.? PP gia công bằng tia nước, hiện ở Hà Nội hay vùng lân cân đã có nhiều công ty sử dụng chưa ạ, nếu anh biết thì có thể giới thiệu cho em 1 số công ty được không ạ.
Em xin cảm ơn nhiều ạ.
EDM hoạt động dựa trên nguyên lý ăn mòn điện hóa.
Gia công bằng tia nước là dùng áp lực lớn đẩy nước qua tiết diện nhỏ cắt phôi dựa vào lực ma sát.
Gia công EDM đạt độ chính xác cao hơn máy cắt bằng tia nước nhưng tốc độ chậm hơn rất nhiều.
EDM chỉ gia công được kim loại hoặc dẫn điện chẳng hạn như grafit nhưng gia công bằng tia nước có thể cắt được các vật liệu phi kim.
Kích thước bàn máy của máy cắt dây nhỏ hơn nhiều so với máy cắt bằng tia nước nên chỉ gia công các chi tiết có kích thước vừa phải.

Xin lỗi các bạn do mình dùng từ sai "EDM hoạt động dựa trên nguyên lý ăn mòn điện hóa."
Mình xin được dẫn lời từ một tài liệu trên mạng:
-Nguyên lý hoạt động của phương pháp gia công EDM :
Trong quá trình gia công, dụng cụ và chi tiết là hai điện cực, trong đó dụng cụ là catốt, chi tiết là anốt của một nguồn điện một chiều có tần số 50 – 500kHz, điện áp 50 – 300V và cường độ dòng điện 0,1 – 500A. Hai điện cực này được đặt trong dung dịch cách điện được gọi là chất điện môi. Khi cho hai điện cực tiến lại gần nhau thì giữa chúng có điện trường. Khi điện áp tăng lên thì từ bề mặt cực âm có các điện tử phóng ra, tiếp tục tăng điện áp thì chất điện môi giữa hai điện cực bị ion hóa làm cho chúng trở nên dẫn điện, làm xuất hiện tia lửa điện giữa hai điện cực. Nhiệt độ ở vùng có tia lửa điện lên rất cao, có thể đạt đến 12.000oC, làm nóng chảy, đốt cháy phần kim loại trên cực dương. Trong quá trình phóng điện, xuất hiện sự ion hóa cực mạnh và tạo nên áp lực va đập rất lớn, đẩy phoi ra khỏi vùng gia công.

Nay lại còn có thêm PP gia công bằng tia Laser nữa, cả kim loại lẫn phi kim đều được, tốc độ thì cao, nhưng gia công kim loại thì có giá máy khá chát.

Author

Nay lại còn có thêm PP gia công bằng tia Laser nữa, cả kim loại lẫn phi kim đều được, tốc độ thì cao, nhưng gia công kim loại thì có giá máy khá chát.
Đây cũng là PP gia công rất hiện đại.
Không biết độ chính xác ntn. 1 vấn đề đặt ra là nên dùng PP nào để gia công nếu cùng cấp độ chính xác.
Có bác nào hiểu sâu về mấy PP gia công hiện đại này thì chia sẻ cho bọn em với.