Sử dụng hình quét trong Pro3.0?

• Thread starter dangphong
  • Ngày mở chủ đề
D

dangphong

Author
Mình mới làm quen với phần mềm Pro 3.0. Mình muốn sử dụng các hình vẽ xuất từ các phần mềm khác vào Pro nhưng chưa biết cách, toàn bị lỗi. Hiện tại mình đang có một hình vẽ mũ bảo hiểm tạo được trên máy quét xuất ra đuôi iegs. Nhưng khi sử dụng hình vẽ đó để tách khuôn thì không được. Extrude cut cũng không được.
Các bạn giúp mình nhé!

Thực ra thì khi bạn chuyển đổi từ các phần mền khác như Catia, solidwork sang pro/E thì bị lỗi cũng là rất bình thương thôi. Có một lý do là do giá trị dung sai mà các phần mền thiết lập khác với pro/E.... Những lỗi này bạn đều có thể khắc phục được bằng các sử dụng các phần mền hay đúng hơn là các modun chuyển đổi từ các từ dữ liệu giữa các phần mền và cũng có thể bạn dụng pro/E để khắc phục những lỗi này...Mình có mua một đĩa chương trình CadCam 2007 tại đường Tôn Thất Tùng (tp HCM) trong đó có đủ các phần mền chuyển đổi giữa các định dạng bạn cần
Xin hỏi bạn có file scan mũ bản hiểu đó từ đâu vậy ?

thực ra nếu file dạng đuối iges thì đó là dạng surface rồi mà Proe no lại toàn làm việc với dạng file Part (dạng Solid) vậy nên khi bạn quét file đó về thì phải chuyển sang dạng Solid để tách khuôn chày cối được , cách thức tạo dạng Part thì có nhiều cách dựa vào những bề mặt đã quét để dựng lại hình.Tôi trước đây quét trên Thái Nguyên về đồ xe máy cũng phải vẽ lại rất mất thời gian

nói đến mũ bảo hiểm thì tôi cũng đang có trong máy tính khá nhiều bản vẽ về các laọi mũ bảo hiểm .Vừa rồi có nhận dưới Hải Phòng bộ khuôn mũ của chú ĐỨc giống mẫu của Honda không biết cái của bạn thế nào mũ có kính hay không , và có Hàm hay không hàm
dangthanhhai1978@yahoo.com

D

dangphong

Author
Cảm ơn bạn tieunguu và bạn Hải đã nhanh chóng giải đáp những thắc mắc của mình. Mình sẽ ra ngay hiệu software để tìm phần mềm chuyển đổi. Ah bạn tieunguu cho mình hỏi chính xác tên phần mềm đó là gì vậy bạn?CadCam2007? Hình vẽ mình tạo được trên máy quét 3 chiều đó bạn. Cái này chắc bạn Hải rành hơn mình. Có thể nhờ bạn Hải giải thích rõ hơn một chút cho các bạn được không?
Rất cảm ơn và xin trả lời bạn Hải: Chính xác là mình đang nghiên cứu làm khuôn mũ cứu hỏa. Cũng rất vui là trước khi làm thành viên của diễn đàn này mình đã được biết khá nhiều công trình của Hải ở dưới Hải Phòng. Nay lại tình cờ được giao lưu với bạn trên diễn đàn này. Mong bạn chỉ giáo cho mình nhiệt tình nhé!

D

dangphong

Author
Mình cũng muốn hỏi thêm các bạn nếu để dựng lại hình thì trong Pro-E có công cụ nào sửa những lỗi đó không hay là phải dựa vào tọa độ điểm có được trong hình quét để dựng lại từ đầu?

Bạn có thể gửi file toa độ điểm ấy cho mình được không ? Về kỹ thuật ngược mình cũng biết một ít cũng muốn thử sức mình trong lĩnh vực còn mới này. Còn bộ phần mền chuyển đổi giữa các định dạng đồ họa có tên là CAD/CAM 2007 có tất cả 8 phần mền.

Thắng

hoangtucat_ntn@yahoo.com

tưởng ai Hóa ra bạn Phong mà mình đã có dịp gặp vài lần mũ cứu Hỏa mà bạn nói có phải nhận công trình trên thái Nguyên không vậy

D

dangphong

Author
Toàn người quen cả mà :D.
Sao thông tin của Hải nhanh nhậy vậy? Đúng là của trên đó nhưng mình cũng đang chỉ nghiên cứu. Chắc bạn đã làm nhiều khuôn về mũ bảo hiểm. Có thể chỉ giáo cho mình về cách vẽ được không?

F

futu

Author
hai1978 viết:
tưởng ai Hóa ra bạn Phong mà mình đã có dịp gặp vài lần mũ cứu Hỏa mà bạn nói có phải nhận công trình trên thái Nguyên không vậy
Có phải các bác làm cho một công ty của Bộ quốc phòng ở Tp Thái Nguyên ko? E hỏi vậy vì chỗ e cũng đang ép cái này

Chính xác là của nhà máy Z15 trên thái Nguyên luôn .Mình nhớ mãi đợt công tác trên nhà máy này ăn măng đắng suốt .Các anh quân đội rất vui tính bạo gan làm cả những điều chưa biết về khuôn mẫu

QuyenQCM

Active Member
Thấy mấy anh sông công cũng đang làm cái mũ này...mình có bản scan 3d của họ...
Nói chung vẽ và thiết kế khuôn của thằng này không khó đối với Delcam, nó đọc được tất cả các loại file không cần chuyển đổi miễn sao phiên bản phần mềm của nó sinh sau các phiên bản cần chuyển đổi...
Công ty mình cũng đang làm nhiều loại mũ bảo hiểm có hàm. không hàm, nửa đầu...dành cho xe đạp...
Rất vui nếu được hợp tác

cac bac rành thật đấy bọn em làm song mũ cứu hỏa rùi nhưng đang gặp vấn đề về đánh bóng em là lính mới mong các bác chỉ bảo cho em mới.

mà bác nào làm cái này vậy?em vừa vào làm lên không có dịp được gặp bác bác hải mong có dịp được cac đàn anh chỉ bảo.hình như là quét ở dưới sông công đấy các bác ạ.

S

Schneider

Author
Sử dụng lệnh Edit definition:
Bỏ Joint surfs trong Feature Properties.
Zip Gaps.
Heal Geometry> Manual> Edit Bndry> Sel surface muốn sửa.
Surface có thể được sửa bằng các lệnh Project, Make Isoline, Connect, Intersect ( gần giống 3DS max).

M

mcn-mill

Author
hai1978 viết:
bác hải có nhiều file mũ báo hiểm cho em xin mọt yết học cách dựng hình
em mới học pro học đến sử dụng các đường cuve để dựng hình
em đang đi học
cám ơn bác trước nha!
à địa chỉ của em là: haydoidayt@yahoo.com