Sự khác nhau giữa máy phay đứng và máy phay ngang

• Thread starter vinhkien1288
  • Ngày mở chủ đề
V

vinhkien1288

Author
Em gà vụ này lắm, các bác giúp em nêu những đặc điểm khác nhau giữa máy phay ngang và máy phay đứng với thankss các bác

neverlose

<b>we only here today</b>
Ðề: Sự khác nhau giữa máy phay đứng và máy phay ngang

Bạn học cơ khí ah, nếu thế thì cứ hỏi thầy để có được câu trả lời xác đáng, có sao đâu.

So sánh thì có nhiều cái để so sánh , nói ra đây ,nói ít thì sợ qua loa , nói nhiều thì sợ sai lém.

Mình có tài liệu về máy phay khá chi tiết , bạn đọc trong này thì mình nghĩ chẳng còn câu hỏi nào bạn muốn hỏi khi nói về máy phay đâu. Tuy nhiên đọc rồi mà thắc mắc thì cứ hỏi, mình cũng ko biết nhiều, có gì bí quá thì mình lên hỏi lại thầy giúp cho,hì.

Tài liệu phay-1
http://www.4shared.com/get/50994808/bcaff175/may_phay_1.html

tài liệu phay -2
http://www.4shared.com/document/L6vVdnlq/may_phay_2.html

Mong rằng tài liệu này có ích cho các bạn!

lddung

Chuyên gia cao cấp

trước hết em hay tự nêu quan điểm của em về 2 kiểu máy này...?Có gì anh em sẽ bổ sung.Không "ăn sẵn" nhé.Smile.chúc em học tốt.Gợi ý:về tên , hình dạng kết cấu => khả năng công nghệ,ưu nhược điểm..

Last edited:

Cái tên nói lên tất cả rồi bạn ạ. Máy phay đứng ( mình nhớ hình như máy 6H12 ) thì trục thẳng đứng, thường dùng nhiều, để gia công rãnh then, mặt, .... Còn máy phay ngang ( 6H82 ) thì trục nằm ngang, thường dùng để gia công mặt. Khi nào bạn hiểu về các loại dao phay, thì bạn biết sự khác nhau giữa 2 loại máy này, và dùng máy nào để gia công là hợp lý.

Nếu ko phải là kỷ sư thì bạn chỉ cần nhận biết vài điểm để phân biệt thôi :
Máy phay đứng thì trục chính được bố trí thẳng đứng : đa dụng, sử dụng được nhiều loại dao phay phổ biến( dao ngón, dao mặt đầu, dao đĩa..)
Máy phay trục ngang bố trí trục chính nằm ngang : ứng dụng phay bánh răng với dao modun, phay bậc với dao trụ hoặc nhiều bậc với dao phay tổ hợp..
Đó là 1 số nét cơ bản về 2 loại máy phay trục đứng và trục ngang.
Nếu bạn là kỹ sư tương lai thì mình xin lỗi vì múa rìu qua mắt thợ.!