Sửa lỗi khi nhập file đuôi iges , sat vào solidworks

Author
Chào các anh!
Các anh cho em hỏi, khi nhập các bản vẽ đuôi sat và iges vào solid thì các hình nhập vào chỉ còn dc quản lí bằng các mặt (khối rỗng) . Anh nào biết cách sửa lỗi này thì chỉ bảo cho em
Nếu ko sửa đc thì làm thế nào để có thể làm đặc hình rỗng đó.
Cám ơn các anh trc nhé A

V

Vo HuyThanh

IGES hoặc SAT là dạng file trung gian dùng để trao đổi dữ liệu CAD giữa các hệ thống CAD khác nhau tương tự như Parasolid, STEP v..So với SAT, Parasolid và Step thì IGES đã được phát triển rất lâu, hiện tại đã đến ver 5.5 và nghe nói đã ngưng phát triển không nghiên cứu thêm nữa. Hiện tại trong các công ty lớn thì người ta thường cấm không cho dùng IGES để trao đỗi dữ liệu CAD vì dữ liệu trao đổi sẽ không còn chính xác so với dữ liệu thiết kế bời nhiều nguyên nhân ví dụ như do sự khác nhau về giá trị tolerance mặc định giữa các CAD, do sự khác nhau về KERNEL trong nền của CAD v.v...do đó dữ liệu khi trao đổi qua IGES bị biến dạng so với dữ liệu thiết kế gốc về mặt hình học topo, các dữ liệu thiết kế như lỗ ốc, v.v... sẽ bị mất hết do bị chuyển đổi từ SOLID sang SURFACE. Chính xác nhất để có thể chuyển đỗi dữ liệu trung gian giữa các CAD hiện tại thì người ta dùng PARASOLID hoặc STEP với các phần mềm thuộc hệ thống PARASOLID KERNELnhư Unigraphics, Solid Edge, Solid Works v.v..Các phần mềm thuộc hệ thống ACIS KERNEL như Mechanical Desktop (Auto Desk), Sp
, CATIA thì dùng định dạng SAT hoặc STEP.
Riêng với IGES khi chuyển đổi dữ liệu thì phải check trước giá trị tolerance của data xuất là bao nhiêu.Sau đó chỉnh lại tolerance của phần mềm CAD nhập file IGES đó cho đúng với giá trị tolerance của dữ liệu thì sẽ giảm thiểu được độ sai lệch về mặt hình học TOPO. Sau khi đã Import xong file IGES vào máy thì phải cho healing các mặt surface lại với nhau để tạo lại thành hình khối solid. Sau khi tạo thành khối Solid xong thì cho CAD nhận thức Feature ( tức giá trị kích thước của các lỗ, boss , rib, fillet v.v...). Các phần mềm như Pro-E, UG và Solid Works , CATIA v.v.. đều có cơ năng Feature Recognition ( nhận thức Feature) này.
Trong trường hợp Solid Works của em thì khi Install soft phải chú ý chọn oftion của cơ năng này , nếu không install vào thì Icon của cơ năng này không hiện ra. Khi import file IGES vào thì chỉnh trong oftion giá trị xuất file là SOLID (thường thì mặc định là Surface) khi đó Solid Works sẽ tự động dịch file IGES thành dạng Solid. Nếu trong máy đã có sẵn cơ năng "Feature Recognition " thì trong quá trình Import file máy sẽ hỏi mình có cần nhận thức Feature hay không . Nếu em chọn cho máy tự động nhận thức thì nó sẽ tự động chạy tìm lại các giá trị feature đã được thiết kế ( dĩ nhiên là không chính xác được 100% như dữ liệu gốc. Nguyên nhân tại sao thì khi nào có thời gian tôi sẽ giải thích trong mục Tổng Quan về CAD/CAM). Tốt nhất thì không nên dùng IGES để trao đổi dữ liệu làm việc .
Còn em nói *. SAT chuyển dịch dữ liệu từ Solid thành surface được thì tôi cũng hơi ngạc nhiên. Có thể em lầm chăng. Khi chuyển dịch dữ liệu CAD từ UG, CATIA. Pro-E, I-DEAS v.v.. sang SAT thì nó sẽ tự động lược bỏ các dữ liệu về đường cong và mặt cong,chỉ giữ lại các dữ liệu Solid bởi vì SAT là định dạng file dưới dạng lưới tam giác chuyên dùng cho ngành tạo mẫu nhanh ( rapid prototyping) hoặc data của CAM trong quá trình xử lý CL khác với định dạng NURBS của CAD . Do đó khi chuyển đổi dữ liệu SAT thì cần phải chý ý vì các yếu tố quan trọng trong lúc dựng hình 3 chiều là mặt cong và đường cong sẽ có thể bị mất.
Chúc em thành công

ME

Active Member
Bài viết của anh Huythanh hay quá. Cộng cho anh một điểm nè. Anh cố gắng viết vài bài cho mục tổng quan về CAD/CAM nhé.

Author
Em đã đọc nhiều bài viết của anh Huy Thanh hôm nay được anh trực tiếp chỉ bảo, chân thành cảm ơn anh ! :D
Em sẽ tiếp tục cố gắng , mới vừa tốt nghiệp và làm quen với 3d vì vậy còn nhiều điều chưa biết mong anh và các anh chị trong forum chỉ bảo thêm.
em vừa làm đc rồi, cảm ơn anh nha ! ;D

Author
Bác Huy Thanh cho em hỏi thêm một điều nữa nhé !
khi em save assembly thành part thì toàn bộ khối chuyển thành dạng mặt (như vậy khối sẽ rỗng), anh có cách nào làm đặc khỗi rỗng đó ko anh.
lệnh healing thì khi đó em ko tìm thấy anh à( em chỉ thấy nó khi open file .sat , iges lúc đầu thôi)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Các công cụ dựng hình và hiệu chỉnh Surface của SolidWorks khá mạnh và có rất nhiều ưu thế khi xây dựng các mô hình có những mặt cong phức tạp. Với một số mô hình, nếu dùng các lệnh 3D solid để dựng mà rất khó khăn và thậm chí là bất khả thi thì ta nên dùng các lệnh surface để dựng thành mô hình surface, rồi sau đó chuyển thành solid. Thao tác chuyển các mô hình surface thành solid còn được áp dụng đối với các mô hình surface được nhập từ ứng dụng CAD khác.

Có hai kiểu tạo solid từ surface: là tạo chiều dày cố định và điền đầy thể tích rỗng. Việc tạo chiều dày thì chắc các bạn không lạ gì, tôi thấy có một số bạn lúng túng khi muốn điền đầy thể tích rỗng bên trong các surface.

Thao tác điền đầy rất đơn giản như sau:

A. Đối với các mô hình surface hoàn chỉnh được dựng trong SolidWorks hoặc được nhập:
1. Đảm bảo rằng bạn đã có đủ tất cả các surface để tạo được một thể tích khép kín và các cạnh của các surface liền kề phải trùng nhau.
2. Dùng lệnh Insert, Surface, Knit... và nhớ kiểm Try to form solid.

B. Đối với các mô hình surface được nhập không hoàn chỉnh:
Do một số dị biệt giữa các phiên bản và ngôn ngữ giữa các phần mềm, nên nhiều khi các mô hình nhập bị thiếu một số surface. Tuy vậy, SW sẵn có các công cụ phục hồi, sửa chữa các mặt này rất nhanhchóng và đơn giản, để rồi tạo khối đặc 3D hoàn chỉnh.
1. Đảm bảo rằng tất cả cạnh của các surface liền kề hiện có phải trùng nhau.
2. Kiểm tra xem còn thiếu những surface nào để "vá" lại cho có được một thể tích khép kín bằng lệnh Insert, Surface, Fill... và đến surface cần vá cuối cùng thì nhớ kiểm Try to form solid. (Vì dĩ nhiên là bạn chưa thể dùng option này khi mà thể tích vẫn còn hở, chỉ dùng tùy chọn này cho miếng vá cuối cùng thôi. Lệnh Fill ngoài nhiệm vụ vá lỗi, cũng thường được dùng để tạo surface cuối cùng khi thiết kế trong SW.)

Tất cả chỉ có vậy!

Chúc các bạn thành công.

P

phambinhcn

Ðề: Sửa lỗi khi nhập file đuôi iges , sat vào solidworks

Thế cho em hỏi từ file part chuyển sang đuôi assem thi chuyển thế nào vậy?

D

DoSang

Ðề: Re: Sửa lỗi khi nhập file đuôi iges , sat vào solidworks

chú Lăng ơi.chú cho ví dụ cụ thể vể cái lệnh Knit,Fill được không chú,mấy cái này nằm trong suface khó làm quá chú !!!