Tách điện cực trong cimatron

Author
Xin chào mọi người , nhờ các pro hướng dẫn cho ae mới sử dụng cimatron các bước tách điện cực để mọi người tham khảo ! Xin cảm ơn rất nhiều , chúc mọi người sức khỏe !

Ðề: Tách điện cực trong cimatron

theo bài bản thì trên youtube có link hướng dẫn đó bạn! vào google gõ : "Electrode Design with Cimatron E10" ra ngay nhé!

Chào denuiso1. Mình cũng làm khuôn mẫu đc vài năm rồi, nhưng do xưởng mình không có máy xung nên chả khi nào mình làm điện cực cả, cái nào xung thì mang đi thuê ng ta làm. nên có điều mình k hiểu lắm về điện cực. Bạn cho mình hỏi làm điện cực theo hướng dẫn trên youtube thì mình để ý là ng ta không có để khoảng cách xung. khoảng cách giữa điện cực và chi tiết là bao nhiêu để khi phóng điện thì sẽ đạt kích thước theo ý.
Cám ơn bạn nhiều

Chào denuiso1. Mình cũng làm khuôn mẫu đc vài năm rồi, nhưng do xưởng mình không có máy xung nên chả khi nào mình làm điện cực cả, cái nào xung thì mang đi thuê ng ta làm. nên có điều mình k hiểu lắm về điện cực. Bạn cho mình hỏi làm điện cực theo hướng dẫn trên youtube thì mình để ý là ng ta không có để khoảng cách xung. khoảng cách giữa điện cực và chi tiết là bao nhiêu để khi phóng điện thì sẽ đạt kích thước theo ý.
Cám ơn bạn nhiều
khoảng cách xung là do mỗi cty định mức khác nhau ( do người vận hành máy xung điện điều chỉnh) nhưng thường là 0.05-0.08mm.
Nếu lượng dư quá lớn, thì người ta làm 2 cục đồng, 1 thô , 1 tinh. thì cục thô là 0.2-0.3

khoảng cách xung là do mỗi cty định mức khác nhau ( do người vận hành máy xung điện điều chỉnh) nhưng thường là 0.05-0.08mm.
Nếu lượng dư quá lớn, thì người ta làm 2 cục đồng, 1 thô , 1 tinh. thì cục thô là 0.2-0.3
Cám ơn deniuso1 nhé. vậy là nếu mình muốn xung 1 hốc 10x5x15 (DxRxC) thì phải phay 1 cái điện cực bé hơn cái hốc đó 5-8% (Xung tinh) thì sẽ đạt đc kích thước như yêu cầu ạ?

không phải 5-8% mà là 0.05-0.08mm
tức là cục đồng mình phay là 9.95 x 4.95 x 14.95 .
Thân!

Author

Phần điện cực thì tùy công ty thôi bãn à , nhưng theo mình phần offset tốt nhất dành cho máy xung , Điện cực nhỏ : offset cục thô ( 0.2), offset cục tinh (0.1),Điện cực lớn : Thô (0.36) , tinh(0.14),( Đã test thử trên tất cả các dòng máy Sodick )