Tải dữ liệu máy tiện cnc 21it fanuc

Author
Chào cả nhà, mình mới tiếp xúc máy 21it. mọi người chỉ giùm cách lấy dữ liệu trong bộ nhớ máy ( phần sytem data loading) để đề phòng máy hỏng. mình đẫ lấy được phần ram backup rồi mà các tệp còn lại trong phần trên không sao lấy ra được. Xin cảm ơn mọi người.

Ðề: Tải dữ liệu máy tiện cnc 21it fanuc

Chào phanluong.
Muốn rút parameter thì chọn chế độ EDIT, vào S
> bấm (OPRT)-> bấm nút qua( nút có dấu tam giác mũi nhọn ở bên phải ấy) để tìm PUNCH-> bên máy PC nhận-> bên máy CNC nhấn EXEC.
Còn muốn lấy thêm PMC parameter( cũng rất quan trọng) thì vào S
> PMC-> I/O-> chọn thiết bị( thường là OTHER)-> chọn data( Parameter) rồi bấm EXEC( ở máy PC đã thao tác nhận trước rồi).

Author

Cảm ơn bác Nam nhé. em muốn lấy dữ liệu phần sytem data loading ( hình như nó ở trong rom máy thì phải, em không rõ nắm) phần này là dòng đầu tiên khi mình truy cập vào hệ thống để backup ram bằng thẻ sram đó bác. em lấy được phần backup ram còn phần trên không sao lấy ra được. phần prameter, pram, lader em biết lấy rồi.

Cảm ơn bác Nam nhé. em muốn lấy dữ liệu phần sytem data loading ( hình như nó ở trong rom máy thì phải, em không rõ nắm) phần này là dòng đầu tiên khi mình truy cập vào hệ thống để backup ram bằng thẻ sram đó bác. em lấy được phần backup ram còn phần trên không sao lấy ra được. phần prameter, pram, lader em biết lấy rồi.
phanluong: Thực ra mình cũng không rõ bạn muốn lấy những phần đó để làm gì( nó chỉ có tác dụng trên phần cứng cụ thể này thôi, thậm chí đem qua board Fanuc khác loại cũng không có tác dụng gì, bạn nào đã từng lập trình trên vi xử lý sẽ hiễu rõ vấn đề này). Để bảo đảm hoạt động của máy ta chỉ cần backup RAM, parameter, PMC parameter, nếu kỹ thì thêm phần Tool Offset và Pich Error Parameter. Ngay cả phần Ladder cũng chỉ thích hợp với dân sửa máy, chứ bi2ng thường thì không cần ladder ta vẫn có thể Restore hoạt động của máy được.
Nói thêm nếu biết đọc ghi ROM thì vẫn có thể lấy các dữ liệu bạn nói được đó, nhưng khá phức tạp.