Tạo chuyển động thẳng độc lập trong PROE

Author
Chào các bác! Em đang cố mô phỏng vít me đai ốc nhưng làm mãi mà chẳng được. Em thấy vấn đề này rất hay mà chưa ai nói trong diễn đàn. Nếu bác nào biết thì chỉ giúp em nhé. rất mong các bác quan tâm giúp đỡ.
Em còn có 1 vấn đề nữa là trong các cơ cấu máy rất hay gặp các chuyển động thẳng độc lập(không dùng chuyển động tròn để tao ra chuyển động thẳng). Ví dụ như tay gạt của máy, các piston... đều là chuyển động thẳng( ngoài thực tế có thể do con người tác dụng lực). Bác nào biết xin chỉ dùm cho em và anh em trong diễn đàn.
Chân thành cảm ơn các bác đã quan tâm!

Ðề: Tạo chuyển động thẳng độc lập trong PROE

Vấn đề của bạn cũng là vấn đề của tôi hiện tại, nhưng tôi không biết giải quyêt thế nào. Thấy người cùng ý tưởng nên viết vài lời chia sẽ!!! Mong sao có người giúp chúng ta để hoàn thiện mih hơn

Author

hehe! ngay sau khi hỏi câu này thì mình đã mò ra được. Nói chung là dùng quan hệ slot và liên kết trượt là ra thôi. bạn hãy cố gắng làm đi, mình làm nhiều lần lắm mới ra đấy
hôm nào rảnh mình sẽ cố gắng viết bài rồi gửi lên hy vọng anh em ủng hộ!

Last edited:
Author

1 vấn đề hay như thế này mà không ai quan tâm sao. Mình có viết bài rồi mà không biết up lên như thế nào đây. với lại thấy mọi người cũng không hào hứng lám thì phải

Hehe sharptechdesign.com-->mechanism Có hết , các cậu vào đó mà đọc lời khuyên trân thành nhé đọc trình tự từng bài 1 thì các cậu sẽ làm chủ được mechanism của Pro/E-->OK

hì hì, hình như bác này hơi xông xáo 1 tí nhỉ :76::76:. OK. Cún sẽ làm 1 mô phỏng đai ốc post cho bạn nhé. Mình dùng Pro 5. M10 các bạn có muốn xem thì up lên đúng phiên bản.
Đầu tiên bạn tạo 1 bulong có ren như hình vẽ, ko ren cũng chẳng sao, Cún làm cho hoành tráng mà :21::21:.
Quan trọng là 1 Datum curve có bước bằng bước ren.Có bán kính r = 5 và cái Bulong cũng vậy

Tiếp theo bạn tạo 1 đai ốc đường tròn bên trong có r = 5, và tạo 1 Datum point trên cạnh đường tròn này:

Tiếp theo các bạn lắp 2 cái lại với nhau, đai ốc cần 1 Cylinder và 1 Slot:

Datum Point nằm trên Datum Curve như zi đó :36:
Về cơ bản là ok rồi, tiếp theo qua mechanisim, bạn tạo 1 cái motor như zi` nè :

Nhớ là Click chọn cái mũi tên màu vàng.
Qua tag tiếp theo bạn chọn là vận tốc, set là 30

Các bước tiếp theo làm như các mô phỏng khác :4::4:.
Đây là link File: http://www.mediafire.com/download.php?wdm5ueilnvd
Bác nào đọc bài bấm nút Thanks ủng hộ Cún, Cún mún có sao :20::20:

Author

hô hô. cái này minh đang định gửi bài thì có người làm trước rồi

D

dangthanh_spk

Nếu là mô phỏng thì cẩn thận bị chèn ren. Thân mến
Dangthanh

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

củng trong chuyên mục mô phỏng này. các anh cho em hỏi một chút ah.
để mô phong một cơ cấu trượt trên 1 trục để đến ăn khớp bánh răng với một cơ cấu khác lthif làm thế nào ạ. ví dụ như cơ cấu vào số xe, cơ cấu nooctoong trong máy tiện ah. mong mọi người giúp đở.

Author

để mô phong một cơ cấu trượt trên 1 trục để đến ăn khớp bánh răng với một cơ cấu khác lthif làm thế nào ạ. ví dụ như cơ cấu vào số xe, cơ cấu nooctoong trong máy tiện ah. mong mọi người giúp đở.
Bây giừ sau 1 time nghiên cứu mô phỏng thì mình thấy nó cũng không khó, cái của bạn hỏi mình thấy dùng slide là okey. Bạn về làm thử, nếu được thì bấm thank cho mình nhe.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Hào à. Để làm như vậy theo anh em nên dùng chức năng planr trong pro. Lúc em set các gốc tọa độ phải tính toàn trước làm sao cho thuận tiện cho viết phương trình chuyển động của cơ cấu. Em ban đầu sẽ thấy khó khắn đây nhưng sẽ quen nhanh thôi. Nên nhớ muốn mô phỏng 1 cái gì đi nữa em phải vẽ phác thảo các điểm tọa độ trước như vậy sẽ dễ dàng hơn nhiều.
@duy : Cơ cấu nooctoong và cần số không dùng được slide đâu. slide chỉ chuyển động trên 1 đường thẳng mà.

Author

Hào à. Để làm như vậy theo anh em nên dùng chức năng planr trong pro. Lúc em set các gốc tọa độ phải tính toàn trước làm sao cho thuận tiện cho viết phương trình chuyển động của cơ cấu. Em ban đầu sẽ thấy khó khắn đây nhưng sẽ quen nhanh thôi. Nên nhớ muốn mô phỏng 1 cái gì đi nữa em phải vẽ phác thảo các điểm tọa độ trước như vậy sẽ dễ dàng hơn nhiều.
@duy : Cơ cấu nooctoong và cần số không dùng được slide đâu. slide chỉ chuyển động trên 1 đường thẳng mà.
phải không đấy. cần số trong hộp tốc độ xe máy thì cũng là cụm bánh răng di trượt. như thế thì dùng slide cho đoạn đó chẳn phải đúng sao bạn

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

phải không đấy. cần số trong hộp tốc độ xe máy thì cũng là cụm bánh răng di trượt. như thế thì dùng slide cho đoạn đó chẳn phải đúng sao bạn
Thanh hao đang muốn mô phỏng chuyển động như dạng cần số ô tô có thể di chuyển ngang dọc, Nếu cần đi vòng tròn luôn chứ không chỉ phải di trượt đâu bạn à. Cái này là đồ án tốt nghiếp của một người Khóa 1 liên thông trong trường mình. Chắc Hao đang thử làm xem có được không. Nên không thể dùng slide được đâu bạn a. Cái này chỉ có thể dùng plan