Tạo hình chiếu trong Inventor

• Thread starter minhtuanipe
  • Ngày mở chủ đề
M

minhtuanipe

Author
Các anh làm ơn chỉ giúp em cách tạo 3 hình chiếu còn lại khi ta có một hình chiếu với.Em tìm mãi mà không ra.À chỉ rõ rõ giùm em một chút nha em mới học mà.Em cảm ơn trước nha

Ðề: Tạo hình chiếu trong Inventor

Mình có thể hướng dẫn một chút cho bạn thế này nhé, tự "vọc" một tí là cũng biết hết thôi.

Đầu tiên bạn phải có một hình chiếu chính của vật thể (còn gọi là hình chiếu cơ sở -HCS) - Dùng lệnh Base View. Mình làm được như sau:

Kết quả (bạn làm tới đây rồi đúng ko)

Tạo các hình chiếu từ HCS:
Sử dụng Projected View sau đó bạn click vào HCS, kéo ra theo các hướng mình muốn thì các hình chiếu sẽ tự động gióng theo HCS (mình thấy cái này nhanh hơn AutoCAD nhiều). Đến vị trí mình muốn, bạn click chuột trái xuất hiện một khung bao hình chiếu của bạn, rồi lại click phải chọn Create vậy là hình chiếu được tạo.

Bạn làm thử nhé.

Có thể tạo thêm các hình chiếu:
Hình chiếu phụ: Auxilary View
Hình cắt: Section View
Hình trích: Detail View
Hình cắt lìa: Break, cắt riêng phần: Break Out

Bạn làm thử đi, cũng trực quan và dễ đoán cách chương trình thực hiện lắm

Còn thêm các bước hiệu chỉnh hình chiếu như: quay, ẩn hiện cạnh tiếp xúc, thay đổi dạng đường ghi kích thước...vv.. dùng là biết à.

Fun!:36:

M

minhtuanipe

Author

Anh à làm ơn cho em hỏi thêm là cái hình chiếu cơ sỏ mình lấy luôn ở trên tờ giấy đó hay là phải lấy ở trong file khác hả anh?

Tất cả các hình chiếu sau của bạn đều bắt đầu từ hình chiếu cơ sở lần đầu bạn đưa ra. Ở hình đầu tiên mình làm là lấy chi tiết 1.ipt, hình chiếu cơ sở là Front...và hình 2 là HCS.

L

lengank28

Author

Thanks, mình đang tìm hiểu inventor, rất có ích.