Tạo hoa văn nổi 0,2mm trên mặt kim loại đồng bằng cán ép được kg?

• Thread starter nongdanhp
  • Ngày mở chủ đề
N

nongdanhp

Author
Tôi mới tham gia diễn đàn và đã học hỏi được khá nhiều điều. Nay xin các chuyên gia có kinh nghiệm tư vấn giúp Tôi muốn gia công hàng loạt các tấm đồng mỏng 0,4mm,kích thước 110mm x 120mm, có hoa văn nổi khoảng 0,15 - 0,2mm, nét hoa văn khá nhỏ: 0,2mm trên bề mặt bằng cán ép như sau có được kg?:
1. Tạo khuôn âm bản bằng tấm thép dày khoảng 10mm (loại cho khuôn dập nguội) bằng phương pháp khắc xung điện, CNC, hoặc ăn mòn... (thuê gia công).
2. Cắt tấm đồng dày 0,6mm, kích thước khoảng 110x 110mm. Đặt lên mặt tấm thép khuôn.
3. Cho khuôn cùng tấm đồng cán qua máy cán: chỉnh khe hở giữa 2 trục cán = 10mm + 0,4mm = 10,4 mm
Giải pháp như vậy có tạo được hoa văn với yêu cầu trên kg? Yêu cầu kỹ thuật của khuôn, máy cán, vật liệu và các vấn đề khác ra sao?
Kính mong các bác quan tâm và tư vấn giúp nhé. Chân thành cảm ơn nhiều!

N

nongdanhp

Author
Ðề: Tạo hoa văn nổi 0,2mm trên mặt kim loại đồng bằng cán ép được kg?

Thấy cũng nhiều bác xem bài nhưng chưa có ai trả lời giúp cả?:32:

theo cách của anh cũng là một cách khá hay.
nhưng theo ý kiến của em thì anh nên làm khuôn trên máy dập thì tốt hơn anh ạ.
họa tiết hoa văn nhỏ thế thì sau khi dập vẫn phải tinh chỉnh lại.
còn cán theo em được biết thì kim loại biến dạng theo hướng cán. biến dạng là cục bộ tại vị trí cán. các vị trí còn lại không biến dạng.

N

nongdanhp

Author

thanks vutrongdoai. Nếu tạo khuôn dập thì tôi sợ kg ổn bởi:
- Trường hợp vật liệu trước khi dập dày 0,6mm dập xong còn 0,4mm thì áp lực rất lớn, tính toán thoát vật liệu thừa cho khuôn phức tạp??
- Trường hợp vật liệu là 0,4mm, dập nổi phần hoa văn lên 0,2mm thì do nét hoa văn yêu cầu chỉ 0,2mm nên không thể dập nổi lên được ??

Tôi hiểu như vậy có đúng không các bác có kinh nghiệm cho thêm ý kiến tư vấn nhé.

mrgiang99

Active Member

Theo tớ thấy phương pháp của bác Nongdanhp không khả thi lắm.

Tuy đồng (đỏ) mềm, nhưng trường hợp hoa văn sắc nét 0.2 mm và nhỏ như vậy nếu cán thì e rằng rất khó...

Nếu cán xong cũng cong, tốn thêm công đoạn làm phẳng lại...

Theo tôi thì bác nên làm khuôn dập âm - dương rồi dập lực dập sẽ nhẹ hơn...

Khuôn thì cũng đơn giản là làm bằng phương pháp ăn mòn hóa học cho cả âm và dương...

Sau đó thì có thể lấy máy dập bánh đà loại nhỏ hay vừa là làm được...

Tôi không chuyên cái này nên không biết cách tính toán...

Hoặc là bác có thể dùng phương pháp ăn mòn hóa học trực tiếp lên tấm đồng

Last edited:
V

vinhduc

Author

mình nghĩ lực dập cần thiết lớn lắm. anh thử cán với trục có khắc chìm xem sao?

A

AMADAsr2011

Author

Chào bác Nongdanhp, theo em biết thì tốt nhất bác nên dùng nguyên liệu 0,4 và dùng phương pháp dập trên máy dập đột thì sẽ khả thi hơn, em đã từng làm nhiều sản phẩm dập nổi tương tự rồi. Nếu bác có bản vẽ tải lên cho anh em tham khảo thì tốt hoặc bác cứ gửi thông tin cho em theo địa chỉ Tanphat@gmail.com nếu giúp được thì em sẽ giúp nhiệt tình.

Làm theo cách của bác AMADA là ok rồi ,sản phẩm nhỏ nên tiền làm khuôn cũng không nhiều lắm đâu.