Tạo lệnh Khoan ( drill)

• Thread starter Vboy89_2000
  • Ngày mở chủ đề
V

Vboy89_2000

Author
Các anh pro cho em hỏi.sao em tạo lệnh drill trong mastercam.nó ko quan ngay lỗ tâm.mà lại khoan tren vòng tròn là sao.lúc tạo lệnh em có trọn tâm mà sao kì vậy ta.Giờ em muốn khoan ngay tâm thì phỉa làm sao?

V

Vboy89_2000

Author
Ðề: Tạo lệnh Khoan ( drill)

ah.thanks các anh nhe.em biết cách làm rồi.nhưng soa lệnh khoan của em khoan 1 phát là hết chiều sâu của phôi luôn.ai chỉ dùm em làm sao để khoan từng chút rồi nhấc lên khoan xuống tiếp đi.em ko biết chỉnh mấy cái đó.đ

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Khoan xuống 1 tí rồi nhấc lên để thoát phôi, cái đó gọi là pecking, thường dùng trong cycle G83 & các cycle khoan - khoan sâu pecking. Cần khia báo Giá trị Q (ví dụ =10mm), giá trị R (ví dụ =10mm), cứ khoang xuống 10mm thì dao dở lên cách chi tiết 10mm, rồi sau đó lại khoan xuống 10mm rồi lại dở lên.

Ví dụ: G83 X-140.0 Y-23.0 Z-50.0 R10.0 Q10.0 F350.

ah.thanks các anh nhe.em biết cách làm rồi.nhưng soa lệnh khoan của em khoan 1 phát là hết chiều sâu của phôi luôn.ai chỉ dùm em làm sao để khoan từng chút rồi nhấc lên khoan xuống tiếp đi.em ko biết chỉnh mấy cái đó.đ
Trong MasterCam muốn khoan nhấp thì chọn chế độ Cycle là Peck Drill , nhưng dù em chọn chế độ cycle nào đi nữa thì MasterCam khi Verify vẫn sẽ chỉ hiển thị khoan một lần hết phôi chứ không mô phỏng chế độ khoan nhấp như ta đã chọn . Tùy chế độ mà sẽ xuất ra từng Gcode khác nhau như khi chọn chế độ Peck Drill thì khi xuất Gcode sẽ có dòng lệnh như iPumpkin ví dụ ở trên là G83 X-140.0 Y-23.0 Z-50.0 R10.0 Q10.0 F350.

[ANH]0C01_4E968FFD[/ANH]

[ANH]5B20_4E968FFD[/ANH]

Với G83 là chế độ Peck Drill (khoan nhấp thoát phôi)

Q10 là thông số Peck trong Cut Parameters (độ sâu nhấp thoát phôi)

R10 là Retract trong Linking Parameters (mặt phẳng lùi dao sau mỗi lần nhấp và cũng là mặt phẳng an toàn khi di chuyển trong chu trình của G83)

Trường hợp nếu trong bước lập trình em không chọn Peck Drill mà chọn Drill/Conuterbore thì khi xuất Gcode sẽ không xuất hiện G83 mà lúc này sẽ được thay thế bằng G81 có R10 theo sau chứ không có Q10

Nguyenthanh,

V

Vboy89_2000

Author

okie.em cám ơn 2 anh.em hiểu rồi
có gì host em sẽ hỏi tiêtp1

Trong MasterCam muốn khoan nhấp thì chọn chế độ Cycle là Peck Drill , nhưng dù em chọn chế độ cycle nào đi nữa thì MasterCam khi Verify vẫn sẽ chỉ hiển thị khoan một lần hết phôi chứ không mô phỏng chế độ khoan nhấp như ta đã chọn . Tùy chế độ mà sẽ xuất ra từng Gcode khác nhau như khi chọn chế độ Peck Drill thì khi xuất Gcode sẽ có dòng lệnh như iPumpkin ví dụ ở trên là G83 X-140.0 Y-23.0 Z-50.0 R10.0 Q10.0 F350.

[ANH]0C01_4E968FFD[/ANH]

[ANH]5B20_4E968FFD[/ANH]

Với G83 là chế độ Peck Drill (khoan nhấp thoát phôi)

Q10 là thông số Peck trong Cut Parameters (độ sâu nhấp thoát phôi)

R10 là Retract trong Linking Parameters (mặt phẳng lùi dao sau mỗi lần nhấp và cũng là mặt phẳng an toàn khi di chuyển trong chu trình của G83)

Trường hợp nếu trong bước lập trình em không chọn Peck Drill mà chọn Drill/Conuterbore thì khi xuất Gcode sẽ không xuất hiện G83 mà lúc này sẽ được thay thế bằng G81 có R10 theo sau chứ không có Q10

Nguyenthanh,
MC không verify khoan nhấp đâu bạn ơi. Bạn muốn kiểm tra thì copy Code và dán nó vào Cimco Edit thì thấy nó nhấp liền àh.