Tạo phim trình diễn trong catia

• Thread starter t_atech
  • Ngày mở chủ đề
T

t_atech

Author
Bác nào rành về phần này! Chỉ em với nha ! Em muốn tạo một đoạn phim trình diễn trong catia nhưng không biết bắt đầu từ đâu.Cảm ơn trước nha.

cái này hình như trong CATIA có một ứng dụng tạo phim ,trước đây bạn mình làm đoạn phim chuyển động về khuôn trong CATIA ,tạo hiệu ứng ,render tùm lum trông ngon lành lắm.Mình thì chưa biết gì về CATIA cả ,đang mò mẫm nó bác biết thình thoảng chỉ giáo cho em tý nha

Bác nào rành về phần này! Chỉ em với nha ! Em muốn tạo một đoạn phim trình diễn trong catia nhưng không biết bắt đầu từ đâu.Cảm ơn trước nha.
Sao cái này không có bác nào trả lời dùm em cai vậy . Mà em mất tài khoản t_atech rồi không lấy lại được chán quá hà . Diễn đàn hôm bữa bị lỗi . Các bản lãng quên forum này sao ?:100:

Ủa mấy bác ơi không ai nói gì hết vậy ! Mấy bác đâu hết rồi em bí quá chuẩn bị nộp đồ án rồi mà chưa làm xong đoạn phim.

Q

quethanh_new

Author
Dễ mà, cái này có gì khó đâu. Đầu tiên vẽ cho xong cái hình model , xong rồi apply vật liệu vô, chỉnh sửa rendering hoặc Scene nếu thích. Xong rồi nhấn vào Tool----->
----> thấy có cái mấy cái đồ chơi nhỏ nhỏ hiện ra như CAMERA, VIDEO v.v...Thíhc làm hình tĩnh lấy hình ra chơi đặng bỏ vô Word v.v thì chọn cái Camera. Thích làm phim cục cựa chuyển động thì nhấn vô cái Video nó sẽ hiện ra cái khung hình nhỏ có cái nút màu đỏ , tròn tròn giống như nút record trong máy Video vậy đó. Nhấn vô đó một cái, xong rồi lấy cái con chuột kéo vòng vòng, quay cái hình theo ý thích. Trong lúc em quay tới đâu thì computer nó tự record vô video hết. Xong hết rồi thì stop , coi lại cái file video mở thử coi nó chạy hông.
Vậy thôi. Trả tiền cafe cho công đánh máy + bán kinh nghiệm nghen. Lấy rẻ thôi.
Chúc thành công.

ME

Active Member
Có phải Quethanh đây không? Phải đăng ký lại nick mới à?

Q

quethanh_new

Author
Đúng rồi anh ME, quethanh kia quẻo luôn rồi, bây giờ là quethanh new. "New" à nghen.

ME

Active Member
Hôm trước về Vn à? Về được bao lâu? Về Bến Tre hay về đâu? Khi nào có baby đây?

Q

quethanh_new

Author
Hôm trước về Vn à? Về được bao lâu? Về Bến Tre hay về đâu? Khi nào có baby đây?
Về mới qua trở lại anh, đi được có 4 ngày, nhưng mà đi làm ở Vĩnh Phúc chứ không phải đi chơi nên không có về quê được, với ở đó gia đình bây giờ cũng không còn ai nên về đó cũng không biết ở đâu.

Q

quethanh_new

Author
Cách làm phim Video trong CATIA
CATIA có nhiều cơ năng để làm phim Video trong Photo Studio Workbench v.v.. nhưng ở đây tôi chỉ giới thiệu cách làm đơn giản nhất từ Part Design.
Thứ tự như sau :

1) Mở một file Part hay là dùng model sẵn có đang vẽ ví dụ như hình của một Bracket Throttle Body trong hộp số xe hơi như hình 1
[/URL][/IMG]
Hình 1
2) Chọn shading với vật liệu như hình 2

[/URL][/IMG]
Hình 2
3) Sau khi chọn vật liệu xong , nếu muốn giấu thanh history bấm vào nút F3 thì hình sẽ được shading giống như hình 3

[/URL][/IMG]
Hình 3
4) Bây giờ bạn nên đổi màn hình phía sau cho thành phông màu trắng để dễ nhìn hay để in khỏi tốn mực chẳng hạn thì làm như sau :
Chọn Tool------> Oftion như hình 4, khi đó màn hình sẽ như hình 5 có bảng Oftion chạy ra để bạn chỉnh sửa. Chọn màu trắng làm màu nền background thì bạn sẽ được hình như hình 6
[/URL][/IMG]
Hình 4
[/URL][/IMG]
Hình 5

[/URL][/IMG]
Hình 6
5) Bây giờ bắt đầu chọn CAPTURE để lấy hình tĩnh hay Video để lấy hình động. Làm như sau :
Chọn Tool ------> Image như hình 7
[/URL][/IMG]
Hình 7
OK, bạn chọn vào nút Video để lấy hình động khi đó màn hình sẽ hiện ra thanh công cụ của cơ năng Video như hình dưới .
[/URL][/IMG]
Hình 8
Bấm vào nút Setup tức nút có hình bàn tay đếm từ nút đỏ trở qua phải ( nút thứ 4) , bạn sẽ có được màn hình như hình 9. Ở đây bạn chọn Codec nào đó dùng cho định dạng Video bạn thích cũng như đặt lại tên file video và hệ Video như Pal , NTSC, SECAM v.v..
[/URL][/IMG]
Hình 9
Bấm OK, tắt màn hình setup này đi và bấm vào nút đỏ để RECORD Video . Model của bạn bắt đầu được record. Bạn dùng mouse bấm vào biểu tượng Compass phía trên bên phải màn hình , nắm mũi tên kéo qua , kéo hoặc di động thì model sẽ quay và di động theo ý bạn. Quá trình dịch chuyển này toàn bộ đều được record vào trong file video .
Sau khi xong thì bấm vào nút stop để dừng record.
Chọn file video vừa tạo và xem thử bằng MediaPlayer chẳng hạn .
......................................................................
@ t_atech : Liên quan đến CATIA nếu có gì không hiểu em cứ việc hỏi. Trong MESlab này ngoài tôi thuộc hàng dỏm dỏm ra thì trong Lab của tôi còn có 4 người khác ("hình như" cũng là thành viên của MES) có bằng chuyên gia cao cấp về CATIA, mọi người sẽ giúp cho em.
Chúc vui vẻ.

Cảm ơn chị Quế Thanh nhiều . Em muốn hỏi tạo đoạn phim lắp ghép ấy chứ cái này em dùng chương trình quay phim màn hình cũng được mà có gì đâu. Em muốn biết làm thế nào làm đoạn phim video giống như cảnh lắp ghép động cơ oto v8 trong you tube ấy.
Em xin cảm ơn các anh chị!

A

anh_gioi

Author
tớ hỏi cáci: đoạn video trong CATIA quay được khoảng bao nhiêu phút..??t hci quay được chưa đến 1 phút..chán..??

N

nmtoan244

Author
hi

Bác có tài liệu làm khuôn catia không ạ.nếu có Bác có thể share cho em với .em đóc help mà làm không được .thanks bác nhiều .nick của em :nmtoan244@yahoo.com .