Tất cả các câu hỏi về THÀNH PHẦN & CƠ TÍNH THÉP vui lòng post tại đây !!!

• Thread starter HDvictory
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: Tất cả các câu hỏi về THÀNH PHẦN & CƠ TÍNH THÉP vui lòng post tại đây !!!

Đây nè bạn.

Thân mến.

M

matsushita_nao

Author

Trước hết tôi chân thành cảm ơn bạn.

Nhưng tôi zoom to lên mà trong hình cũng không thấy số liệu về "giới hạn chảy" đâu hết bạn à.Mong bạn chỉ giùm.

Last edited by a moderator:

Trời ơi! Chớ hai cái Re với Rm chưa đủ sao ?
Ghi chú 1N/mm2 = 1MPa.
Nghiên cứu thêm đi bạn.
Thân mến.

cảm ơn bạn "thaokhau " nhiều nha .:78::78:

N

nmd18us

Author

Chào các bác, em đang nhờ 1 hãng ở nước ngoài tư vấn giúp 1 thiết bị để thấm C, N vào mẫu thép. Nhưng em ko thể tìm ra đc thông tin về các loại thép[FONT=&quot] CT, 20X, 08X[/FONT]P[FONT=&quot]H[/FONT] để cung cấp thông tin cho hãng. Mong các bác giúp em tìm các thông tin về mẫu thép trên.
Cảm ơn các bác nhiều.

T

ttkhanh01

Author

các bạn cho mình biết ứng suẩt kéo cho phép của thép C45 bằng bao nhiêu không ạ ?
cảm ơn mọi người nhiều

nguyenduyngoc

<b>Giải nhất MiniCAD 2010 kỳ 1</b>

Cho em hỏi về cơ tính thép Hadfield với ạ?Ai có tài liệu share cho em được không ạ?

B

bkwait

Author

cho em hỏi về mác thép 40C22Ni2MoA và 40X22Ni2MoA là thép thuộc tiêu chuẩn nước nào,nhóm thép,Đặc điểm cơ bản.Em xin cảm ơn

anh em ơi cho em hỏi một câu là thép mác asis 1008 có ứng suất bền bằng bao nhiêu và tiêu chuẩn của loại thép này giống với mác thép nào của tiêu chẩunn việt nam không ạ. em cảm ơn rất nhiêu ạ

V

van ut

Author

Cơ tính thép C45

Giới hạn chảy : min 353 MPa
Giới hạn bền : min 598 MPa
Độ giản dài: min 16%
Độ thắt tương đối : min 40%
Độ dai va đập : 5 kgf.m/ cm2

V

van ut

Author

anh em ơi cho em hỏi một câu là thép mác asis 1008 có ứng suất bền bằng bao nhiêu và tiêu chuẩn của loại thép này giống với mác thép nào của tiêu chẩunn việt nam không ạ. em cảm ơn rất nhiêu ạ
theo ASTM E29 thì mác 1008 không có qui định cũ thể về tính chất cơ tính. chỉ có TPHH thôi, nếu xét về thành phần hóa học thì nó có cơ tính tương tương BCT31 theo tiêu chuẩn TCVN 1765 của VN

Mọi người cho mình hỏi giới hạn đàn hồi của ASTM A53 / A53M, A106, A139-00, A135-01 với :) (Mình tra chỉ có giới hạn chảy và giới hạn bền :( ). Tiện thể mọi người cho hỏi thêm luôn, ngoài mác TC trên ra thì có mác nào tương đương dùng cho thép ống không thế?

Last edited:
H

hadunggt

Author

Mình có tài liệu này về các loại mác thép khá hay share lên đây cho anh em tham khảo nhé.
Anh em nào thấy hay thì thanks nhé.:67:
links đây nè

V

van ut

Author

Mọi người cho mình hỏi giới hạn đàn hồi của ASTM A53 / A53M, A106, A139-00, A135-01 với :) (Mình tra chỉ có giới hạn chảy và giới hạn bền :( ). Tiện thể mọi người cho hỏi thêm luôn, ngoài mác TC trên ra thì có mác nào tương đương dùng cho thép ống không thế?
Giới hạn đàn hồi và giới hạn chảy nó có ý nghĩa gần như nhau ma bạn. Hay là bạn hỏi độ giãn dài (elongation) đúng không. Nếu đúng thì trong các tiêu chuẩn bạn nêu trên, trong muc yêu cầu về cơ tính có công thức tính độ giãn dài (vì độ giãn dài của các sản phẩm trong tiêu chuẩn trên phụ thuộc tiết diện mẫu thử)

e = 5 625 000A0.2 / U 0.9
A: tiết diên mẫu thử, mm
U:giới hạn bền, MPa

hoặc bạn có thể tra theo các phụ lục như

Bảng 4.1 hoặc 4.2 trong ASTM A53
Bảng 4 trong ASTM A106
tương tự các tiêu chuẩn còn lại

Giới hạn đàn hồi và giới hạn chảy nó có ý nghĩa gần như nhau ma bạn. Hay là bạn hỏi độ giãn dài (elongation) đúng không. Nếu đúng thì trong các tiêu chuẩn bạn nêu trên, trong muc yêu cầu về cơ tính có công thức tính độ giãn dài (vì độ giãn dài của các sản phẩm trong tiêu chuẩn trên phụ thuộc tiết diện mẫu thử)

e = 5 625 000A0.2 / U 0.9
A: tiết diên mẫu thử, mm
U:giới hạn bền, MPa

hoặc bạn có thể tra theo các phụ lục như

Bảng 4.1 hoặc 4.2 trong ASTM A53
Bảng 4 trong ASTM A106
tương tự các tiêu chuẩn còn lại

Có một số giống nhau thôi bạn, số khác thì giới hạn đàn hồi (Proportional Limit) khác với giới hạn chảy (Yield Strength) một ít (Stainless Steel chẳng hạn). Thực ra thì nó khác không nhiều nhưng mình vẫn muốn có con số cụ thể cái :D. Bạn tra ở tài liệu nào thế, nếu không quá nặng có thể gửi cho mình tham khảo với được không? mail mình: bkmetalx@gmail.com

V

van ut

Author

Có một số giống nhau thôi bạn, số khác thì giới hạn đàn hồi (Proportional Limit) khác với giới hạn chảy (Yield Strength) một ít (Stainless Steel chẳng hạn). Thực ra thì nó khác không nhiều nhưng mình vẫn muốn có con số cụ thể cái :D. Bạn tra ở tài liệu nào thế, nếu không quá nặng có thể gửi cho mình tham khảo với được không? mail mình: bkmetalx@gmail.com
Bạn có thể tham khảo
http://www.mediafire.com/file/3nbn4pdbe3fnql7/ASTM A53.pdf

http://www.mediafire.com/file/3nbn4pdbe3fnql7/ASTM A106.pdf

Last edited by a moderator:

các anh ơi cho em hỏi ứng suất nén của thép aisi 1008 bằng bao nhiêu ạ. em dùng phần mềm mô phỏng nó ra max stress=608 mpa. em muon so sanh với ứng suất bền của bảng thép ngoài thực tế. mong các anh giúp đỡ em nhanh nha. thứ 7 em phải trả lời thầy về điều này rồi a. cảm ơn các anh rất nhìu trước nha.

D

dung315

Author

bác nào giúp em tra hộ em thành phần cơ tính, giới hạn bền, chế độ nhiệt luyện của thép cr40 hộ em cái! Em đang cần gấp, thanks các bác

D

dung315

Author

các huynh tra giúp em thành phần, cơ lí tính, giới hạn bền,độ cứng và chế độ nhiệt luyện của thép Cr34 cái, em trânh trọng cảm ơn các huynh nhiều, em đang cần gấp

TAMAC

Active Member

các huynh tra giúp em thành phần, cơ lí tính, giới hạn bền,độ cứng và chế độ nhiệt luyện của thép Cr34 cái, em trânh trọng cảm ơn các huynh nhiều, em đang cần gấp
Cậu này lạ nhỉ, cùng câu hỏi này đã được trả lời tại Topic: các câu hỏi về tra mác thép rồi. Không nên spam nữa nhé.