Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

H

hienfighter

Author
Ðề: Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

Bạn nào có thông số về giới hạn bền và độ cứng thép 40XM bảo mình nhé...Mình đang cần để làm đồ án dcc....

N

namtien14

Author

Các pro cho mình hỏi về Mác 13H2XA, về thành phần hóa học và các tính chất hóa lý của nó với.
Cảm ơn trước nhé.

Mọi người cho e hỏi mác thép S61 và 5KMN là loại thép gì.tính chất đặc trưng của nó.e làm khuôn chịu nhiệt(nhiệt độ làm việc của khuôn 250-300 độ C) và chịu mài mòn .mong sự giúp đỡ của mọi người.

Chào các bạn,

Cho mình hỏi về vật liệu Inconel.Mình đang tìm hiểu nhưng do không chuyên nên tìm tài liệu rất khó . Cụ thể mình cần giúp đỡ:
-Kiến thức tổng quát về vật liệu Inconel.
-Các chữ số đứng sau như 718, 925...có ý nghĩ gì.
-cơ tính và tính gia công của nó.

Cảm ơn mọi người.

Các bác cho mình hỏi mác thép S275JR và S355JR tương đương với mác náo theoTCVN hay Jis vậy?

N

namuyen84

Author

có ai biết độ cứng của đồng thau latong RC59-1 không? Cho mình biết với , nếu giới thiệu được sách thì tốt quá. Xin cảm ơn mọi người đã đọc

N

namuyen84

Author

mình hỏi câu này rồi mà, không ai biết vậy, tiếc quá ?:((

Last edited by a moderator:
H

hungcam86

Author

có ai biết độ cứng của đồng thau latong RC59-1 không? Cho mình biết với , nếu giới thiệu được sách thì tốt quá. Xin cảm ơn mọi người đã đọc
Bạn có thể tìm cái bạn cần trong quyển Sổ tay thiết kế cơ khí tập 1 - phần vật liệu. Google search là có.

T

thetrach_91

Author

Xin mọi người giúp mình với . Giải thích ý nghĩa của các vật liệu : 9XC , 45 , 9CrSi , H11 , H13 , SKD61 , SKD11 , . tks mọi người trước nha.

H

Hoacodon

Author

Mình muốn hỏi về mac thép 5XHM, đây có phải mác SKD61 của Nhật ko, và mác tương đương của nó theo tiêu chuẩn Mỹ là gì. Mọi người giúp mình với!

M

mr.loimta

Author

cho e hỏi chế độ nhiệt luyện của mác thép hợp kim các bác tra bằng cách nào đấy ạ? Thiết nghĩ nếu chúng ta dựa vào giản đồ của thép cacbon rồi lấy tương đối thì sẽ không chính xác. Bác nào biết thì tra giúp em mác thép 25XHBA và chế độ nhiệt luyện với ạ. Xin cảm ơn các bác nhiều.

E

EnDlZorro

Author

cho em hỏi cơ tính và nhiệt tính của mác thép CD90A, em đang cần gấp ạ ! . . . bạn nào có cuốn sổ tay sử dụng thép của thầy Trân văn dịch thì chia sẻ cho mình với . . . xin cảm ơn các bác nhiều

M

mr.loimta

Author

Em đang làm bài tập lớn về mác thép 35X3H2MA em tra (mác thép tương đương, thành phần, cơ tính, nhiệt độ tôi, ram....) trong sổ tay và một số phần mềm mà không có. Bác nào có tài liệu liên quan hoặc các công thức kinh nghiệm để tính toán....cho em xin với. Cảm ơn các bác đã đọc câu hỏi của em.

Thép Y10A có thành phần; C 0.95-1.04 Mn0.15-0.3 Si 0.15-0.35 Cr 0.2.Nhiệt độ tôi 740-750 oC.Dung dịch làm nguội: các muối BaCl2, NaCl với các tỷ lệ theo yêu cầu chiều sâu tôi.Với mỗi một mm đường kính trục thẳng thì thời gian nhúng tôi là 25-35 s. Trục côn là 50-80s.Nhiệt độ Ram 600-650 oC trong vòng 1hChiều sâu tôi với vật từ 4 - 8mm -> 0.35mm.8-15mm ->0.4mm15-30mm-> 0.5mm30-50mm-> 0.7mm50-70mm->1mm70-100mm-> 1.3mm.Độ cứng đạt được HB 166-192. Chúc bạn thành công.
Các anh lấy những thông tin này trong tài liệu nào thế ạ? Có thể share cho bọn em với được không ạ? :)

cho e hỏi chế độ nhiệt luyện của mác thép hợp kim các bác tra bằng cách nào đấy ạ? Thiết nghĩ nếu chúng ta dựa vào giản đồ của thép cacbon rồi lấy tương đối thì sẽ không chính xác. Bác nào biết thì tra giúp em mác thép 25XHBA và chế độ nhiệt luyện với ạ. Xin cảm ơn các bác nhiều.
Thép 25XHBA tiêu chuẩn sau khi ủ độ cứng phải đạt được 269HB
Tôi ram trong dầu, tôi ở 850 độ, ram ở 560 độ
Chỉ tiêu cơ tính
Giới hạn bền chảy 95.10[SUP]7 [/SUP]N/m[SUP]2[/SUP]
Giới hạn bền kéo 110. 10[SUP]7 [/SUP]N/m[SUP]2[/SUP]
Độ dãn tỷ đối 11%
Độ thắt tỷ đối 45%

Hơi tí là hỏi mà không thèm suy nghĩ. Diễn đàn không phải là máy trả lời tự động nhé.
Mác thép đó theo tiêu chuẩn Nga, và trong quá trình học chắc chắn đã được học về quy định đặt tên của nó rồi. Chịu khó ôn lại kiến thức, nếu không thì mua mấy quyển tra cứu thép thế giới của thầy Nghiêm Hùng hoặc một số thày khác về mà đọc.
Up nào, các bác trả lời câu hỏi của em đi nhé :D

CHÀO CÁC BẠN. MÌNH CÓ 1 CÂU HỎI VỀ KÝ HIỆU TRONG BẢN VẼ CỦA NHẬT: Vật liệu lưới thép SUS #40 . CÁC BẠN CHO MÌNH HỎI #40 LÀ GÌ VẬY? CÓ PHẢI LÀ MẬT ĐỘ LƯỚI THÉP KHÔNG? VÀ #40 CÓ Ý NGHĨA NHƯ THẾ NÀO?

M

manhduy

Author

thưa thầy cho em hỏi, trong giáo trình tính toán máy trục có phần nói về vật liệu chế tạo móc treo tải là thép mềm 20. thưa thầy có thể cho em biết thông số của thép đó được không ạ.như giới hạn chảy, giới hạn bền và giới hạn mỏi được không ạ ! thầy có thể cho em biết muốn tra loại thép đó trong giáo trình nào được không ạ1 em cám ơn thầy ạ !

H

hai.vu

Author

có bác nào biết mác thép EN1-2324 và EN1-0619 tương đương với mác thép nào không, em đang cần gấp ai biết cho em hay nhé.
tks