thắc mắc về cách vẽ dây đai trong solidwords 2011

• Thread starter lab.cdt
  • Ngày mở chủ đề
L

lab.cdt

Author
các anh chị cho em hỏi:
có cách nào để vẽ 1 dây đai trong solidworks mà có chiều rộng vành đai không? sao em vẽ bánh đai rồi lắp ráp bằng Insert->Assembly F
>Belt/Chain
thì nó chỉ hiển thị dây đai mà không có chiều rộng vành đai. Nhìn thấy kỳ kỳ.
Em cũng có đọc 1 bài viết của diễn đàn về việc việc vẽ dây đai trong solidworks. Tác giả bài viết cũng hướng dẫn:
Insert->Assembly F
>Belt/Chain
rồi Edit Sketch->Extrude, chọn Thin Feature (one Dicrection) để tạo độ dày cho dây đai:

Nhưng em làm hoài mà không được. Em tìm mãi mà chẳng thấy: Edit Sketch->Extrude để chọn: Thin Feature (one Dicrection) như tác giả đã hướng dẫn. Mấy anh chị biết xin hướng dẫn giúp em với.

Ðề: thắc mắc về cách vẽ dây đai trong solidwords 2011

Edit sketch chỉ có khi mà sketch đã vẽ xong và đang thao tác ở sketch khác hay sketch bạn đã thực hiện một lệnh ở Features....
=> Edit sketch chỉ có khi bạn thoát ra khỏi sketch đó và giờ muốn quay trở lại. Lúc đó biểu tượng Sketch như bạn chọn chính là Edit sketch.

L

lab.cdt

Author

em mới tham gia nên chưa biết điều này.thật ngại quá.
anh cho em hỏi tiếp: vậy thì mình phải vẽ dây đai bên ngoài rồi đưa vô assembly đúng không ạ? Mong anh giải dáp thêm cho em..cám ơn anh nhiều..

Bạn sử dụng lênh Belt/Chain chứ. Vẽ ở ngoài biết dài ngắn thế nào đây?
Làm theo các bước bạn đã nêu ở #1 ấy.
Sau khi Edit Sketch->Extrude tích vào Thin Feature và chọn (one Dicrection), Ngay phía dưới là giá kích thước.
Lần sau hỏi bạn nên up luôn file bạn đang vẽ lên nhé.

L

lab.cdt

Author
em cảm ơn anh..em cũng nghĩ như vậy..nhưng em không biết up file lên bằng cách nào..hic...em mới gia nhập được 3 tiếng ..nên còn nhiều điều chưa biết về diễn đàn..để em tìm xem cách up file lên ở đâu nhé...

em vẫn chưa tìm được..hic..để em miêu tả công việc vậy:
b1.Tạo 2 bánh đai trong part.
b2.Đưa 2 bánh đai vô assembly.
b3.Gán ràng buộc liên kết.
b4.Dùng lệnh:Insert->Assembly F
>Belt/Chain
để tạo dây đai
b5...???đến đây em ko biết làm sao nữa. Em thấy dây đai giống 'sợi chỉ'. em nhấp chuột phải vào dây đai (part 2) như trong cách hướng dẫn của tac giả thì không thấy xuất hiện Edit Sketch. Vậy em làm sai ở đâu ạ? Mong anh giải đáp cho em..

link các parts em đã vẽ:http://www.mediafire.com/file/2vs2wxfk8ni4ify
mong anh hướng dẫn gíp thêm cho em...

Last edited by a moderator:
V

Virus

Author

Bạn làm tới bước như trên là đúng rồi. Còn cái phần bề dày của dây Belt thì mình nghĩ bạn làm cách này nhé.
Khi chọn lệnh Belt/Chain bạn check vào ô kiểm Creat belt part như trong hình, để bạn có thể mở tiêng part đó ra để chỉnh sửa dc.

.
.
Sau khi tạo dc 1 belt part bạn mở riêng part này ra và tạo 1 plane trên sợi belt ( BƯớc này mình nghĩ bạn đã rành nên mình kô nói thêm)
Sử dụng lệnh Sweep Boss/Base.
Bây giờ thì bạn tha hồ chỉnh độ dày độ cao của belt rồi nha.

Mình nghĩ còn nhiều cách nữa, nhưng đây là theo nhũng gì mình đang biết. Bạn nào có ý kiến hay thì cho mình học hỏi.
Thân chào :)

L

lab.cdt

Author

thanks...virus..Nhờ anh khát mình vẽ được rồi...giờ mình lại gặp rắc rối với bánh vít..
Cho mình hỏi là với bánh vít thì mình vẽ hay là vô thư viện của SW lấy???