Thắc mắc về cấu trúc vật liệu của trục cán bị gãy

Author
Mấy Anh trong diễn đàn cho em hỏi cái hình này tí nha.
Mấy anh phân tích dùm em cái hình này. cơ tính của nó như thế nào, do đâu mà có sự phân biệt như vậy.
[/URL]
[/IMG]

Đó là cái trục máy cán. Tại sao cấu trúc vật liệu lại như vây.
Em cám ơn mấy anh nhiều.
Trân trọng.
Tuấn hùng.

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Thắc mắc cần được chỉ bảo.

Để trả lời tốt nhất, bạn cần bổ sung thêm một chút thông tin:
* thời điểm trục bị gãy: khi đang làm việc hay khi vừa nhiệt luyện xong?
* phương pháp gia công đã dùng (nếu bạn tự gia công)
* mác vật liệu
Còn về sơ bộ, căn cứ theo hình ảnh:
* trục bị nứt khi đang xử lý nhiệt hoặc chịu nhiệt
* vùng khoanh tròn đỏ là vị trí nứt ban đầu, đã bị gia nhiệt (có màu xanh). Còn vùng mở rộng phía ngoài là khi vết nứt mở rộng, bị gia nhiệt nhẹ (màu gỉ sắt)

Author

Cám ơn Anh nhiêu nha
Trục này được nhập từ nước ngoài về. vật liệu em cũng ko rõ lắm.
Trục gãy khi đang làm việc.
Em cũng nghĩ là trục gãy do bị ảnh hưởng nhiệt. Trong quá trình tháo lắp công nhân có sử dụng nhiệt.
Cám ơn Anh đã chỉ bảo,

Với cái hình này thì tớ chỉ biết được hướng gãy,còn vì sao gãy, mỏi? vật liệu giòn? hay phương pháp xử lí nhiệt? thì phải tiến hành quan sát mặt gãy bằng SEM thì mới trả lời được.
Em cũng nghĩ là trục gãy do bị ảnh hưởng nhiệt.--->bạn có thể giải thích câu này được ko?

worm

Well-Known Member
Moderator

Cám ơn Anh nhiêu nha
Trục này được nhập từ nước ngoài về. vật liệu em cũng ko rõ lắm.
Trục gãy khi đang làm việc.
Em cũng nghĩ là trục gãy do bị ảnh hưởng nhiệt. Trong quá trình tháo lắp công nhân có sử dụng nhiệt.
Cám ơn Anh đã chỉ bảo,
Với cái hình này thì tớ chỉ biết được hướng gãy,còn vì sao gãy, mỏi? vật liệu giòn? hay phương pháp xử lí nhiệt? thì phải tiến hành quan sát mặt gãy bằng SEM thì mới trả lời được.
Em cũng nghĩ là trục gãy do bị ảnh hưởng nhiệt.--->bạn có thể giải thích câu này được ko?
Trong sản xuất, không phải đối với hỏng hóc nào cũng đem ra phân tích ở mức tế vi (VD: dùng SEM) vì như vậy là không kinh tế.

Trục gãy khi đang làm việc, trong quá trình lắp ráp có sử dụng nhiệt ... vẫn là chưa đủ thông số, đặc biệt là việc dùng nhiệt trong quá trình lắp ráp là như thế nào? Tuy nhiên, khi bạn đưa thêm các thông tin này thì tôi cũng bổ sung thêm 1 số nhận xét nữa:
* chi tiết này nếu bị gia nhiệt (hoặc ủ nhiệt trong quá trình cán, VD: cán nóng) thì gia nhiệt không đều, vị trí gãy bị tích nhiệt cao hơn các vùng khác.
* chi tiết này có thể đã bị nứt tế vi trước khi gia nhiệt, việc gia nhiệt chỉ khiến cho vết nứt phát triển thêm. Và khi đang nóng như vậy mà lại bị dội nước vào thì vết nứt bị phá càng nhanh.
* theo cảm quan của cá nhân tớ về màu sắc tại vị trí nứt gãy, nhiệt độ tại đó trước khi bị dội nước làm nguội vào khoảng 350 ~ 450 độ. Vùng xung quanh, sau khi vết nứt bị phá to ra (đến khi gãy), thì nhiệt độ đã nguội bớt, do hơi nước len vào nên có màu rỉ sắt (đỏ nhẹ). Cũng vì nguyên nhân làm nguội này, tổ chức thép tại vị trí gãy có hạt to (cấp hạt nhỏ), giòn nên khi chịu lực trong quá trình cán, không đủ khả năng biến dạng dẻo (hoặc đàn hồi) --> gãy.

Author
Ðề: Thắc mắc về cấu trúc vật liệu của trục cán bị gãy

Trong quá trình tháo lắp, đôi lúc con lăn bị dính chặt vào trục, Công nhân đã dùng nhiệt, ngọn lửa gió đá để gia nhiệt, theo em được biết, nhiệt độ của ngọn lửa gió đá khoảng 2500C và khi gia nhiệt như vậy thì trục bị ảnh hưởng khoảng 1000 C và sau đó cảo ra. Em cũng khẳng định sự gãy này là do ảnh hưởng nhiệt, nên đã cấm không cho công nhân sử dụng nhiệt để tháo lắp nữa.
Cám ơn Anh em đã chia sẻ nha.
Trân trọng.
Tuấn Hùng.