[Thảo luận] GstarCAD - Cùng khám phá và trải nghiệm

TYA

Well-Known Member
Author
Có lẽ nên lập 1 topic , nơi mọi người thảo luận về những điểm ưu/ nhược hay là giống/khác biệt giữa autocad và gcad.

Chưa rõ lập trong mục acad có hợp lắm ko, có lẽ cân nhắc sau.

Ai cũng có thể dùng trial trực tiếp trải nghiệm , xong hay hơn vẫn là đem những trải nghiệm đó ra cho mọi người cùng nắm bắt nhanh hơn, nhiều hơn.

Vì gcad tựa như acad nên lấy acad làm "sườn" so sánh, tham khảo.

Một ý kiến đầu tiên sau 15 phút sử dụng :

- Lệnh H (hatch) không giống acad. Command "H" xong giao diện không giống như của acad. Hơi khó chịu, chắc do không quen. Tuy nhiên, góc gạch mặt cắt được chỉ định bằng cách chỉ bừa hai vị trí , góc nghiêng của nét gạch sẽ theo vecto qua hai điểm đó, rất tiện lợi

- Chức năng gióng, snap có vẻ chậm. Nhất là bắt (snap) tâm 1 hcn có vẽ khó hơn acad.
Với acad, để làm điều đó chỉ cần đưa chuột vào gần trung điểm cạnh ngang, rê chuột lên thảng đứng, tạt ngang sang trung điểm cạnh đứng và quay chuột về tâm hcn là bắt được (khi đó báo hiệu = 2 tam giác màu vàng tại trung điểm 2 cạnh). Tôi chưa tìm ra cách làm với gcad

Last edited by a moderator:
C

CadFirst

Ðề: GstarCad, những điểm khác autocad

Cảm ơn anh TYA rất nhiều đã lập topic này! (Chúng tôi mong có được topic như thế này từ rất lâu rồi anh ạ!)
Hy vọng sẽ được mọi người dùng thử và ủng hộ.
Về những trải nghiệm ban đầu của anh, tôi bổ sung thế này ạ:
- Click vào biểu tượng trên thanh công cụ Hatch thì sẽ ra một menu giống Acad, còn nhập command "H" sẽ ra các command nhập bằng bàn phím mà không phải như menu trực quan.
- Cách bắt tâm hình chữ nhật có thể do anh chưa cấu hình hết các chức năng snap.
Anh có thể check ví dụ tôi đã thử:

Mong tiếp tục nhận được góp ý của anh và mọi người.

Trân trọng,
GstarCAD Vietnam

TYA

Well-Known Member
Author

Về lệnh "H" của Gcad, nó hơi giống lệnh "-H" của acad.

Về snap, đúng là có bắt được tâm hcn như minh họa của cad-first, nhưng khá chậm chạp. Giải pháp là dùng tham số ".x" hoặc ".Y" khi cần thiết (ngoài cách dựng đường phụ - không khuyến cáo)

Về chất lượng hình khi chèn với Insert >> raster img rất tốt so với acad (2004) và in raster đẹp hơn

Về xung đột Tiếng Việt (vkye, unikey...). Với acad, có xung đột hai tiện ích này : khi đang vẽ một thời gian, đổ mồ hôi hạt ... mà .... quên save....rồi bạn gõ Extend hay Array trong khi có vkey. Đột nhiên bạn méo....méo...mặt vì ...vì ...bản vẽ đóng sầm trước mắt cùng acad - không một trăn chối hay alarm nào được đưa ra.

Lý do : Ex (extend) + Unikey = "Ẽ" và thế là...huhu..hic hic

Rất may, gcad không có xung đột này (bạn nhập "ẽ" nó sẽ nhận ra vấn đề ngôn ngữ và hỏi "có cài thêm ngôn ngữ?" chứ không QUIT đâu .

C

CadFirst

Về snap, đúng là có bắt được tâm hcn như minh họa của cad-first, nhưng khá chậm chạp. Giải pháp là dùng tham số ".x" hoặc ".Y" khi cần thiết (ngoài cách dựng đường phụ - không khuyến cáo)

Về chất lượng hình khi chèn với Insert >> raster img rất tốt so với acad (2004) và in raster đẹp hơn
Cảm ơn anh TYA,
Đúng như nhận định của anh về snap và raster của GstarCAD.
Bên mình có một khách hàng làm về số hóa bản đồ, thường phải zoom rất nhỏ để bắt điểm, nên cũng đã nhận được feedback tương tự như của anh.
Còn khi họ insert raster thì thực sự là "thích"!

Mong tiếp tục nhận được review của mọi người.

Trân trọng,
GstarCAD Vietnam

Ðề: Cuộc thi “Khám phá GstarCAD 2010” trên MES Lab.

Hi các bạn,
Bonus cho các bạn 1 câu hỏi để "cộng điểm" cho bài thi nè!

Các bạn hãy cho biết cách set được mật khẩu cho bản vẽ trên phần mềm GstarCAD?

Điểm cộng cho bạn nào có câu trả lời sớm nhất nhé!

Thân,
Cái này hình như cũng giống MS Office mà bác :4:
-Đầu tiên vào File ->Save.Trong mục Tool chọn Secutity Options,sau đó điền mật khẩu vào là được

C

CadFirst

The_Rock làm đúng rồi! :D
Cậu được thêm 1 điểm cộng!
Vì rất nhiều người tưởng là GstarCAD không có chức năng này! (Tớ hồi đầu mới làm quen cũng nghĩ giống talalevan vậy ah!)

Ngoài ra, chịu khó gõ securityoptions vào dòng command sẽ là cách nhanh hơn The_rock một chút! :)

Cảm ơn các bạn rất nhiều!

uh sao lúc trước em cũng gõ lệnh securityoptions(vì cứ nghỉ sẽ giống autocad)mà sao nõ chẳng ra gì hêt=>tưởng không có luôn, =>có lẽ do bản beta/gì thì không biết nữa. sao anh cadfisr gõ ra được nhỉ?!nếu như vẫn bình thường thì chắc có điểm rồi!hihih

C

CadFirst

uh sao lúc trước em cũng gõ lệnh securityoptions(vì cứ nghỉ sẽ giống autocad)mà sao nõ chẳng ra gì hêt=>tưởng không có luôn, =>có lẽ do bản beta/gì thì không biết nữa. sao anh cadfisr gõ ra được nhỉ?!nếu như vẫn bình thường thì chắc có điểm rồi!hihih
Chắc là do bản beta rồi em ạ!

Xem screenshot của anh nhé!

Bản Gstarcad nhà em beta vẫn có chắc là do Talalevan gõ sai lệnh thôi

Nhưng Gstarcad không có chữ kí điện tử như bên Autocad

Em có ý kiến thế này lễ phát động cuộc thi đã kết thúc. Bây giờ chúng ta chỉ thảo luận về Gstarcad có lẽ nên chuyển sang topic do anh TYA lập ra rùi http://meslab.org/mes/showthread.php?t=14756 thì hay hơn.

Ðề: [Thảo luận] GstarCad, những điểm khác autocad

Lệnh xóa các đối tượng trùng nhau trong Gstarcad hình như không có hay sao ấy nhỉ em tìm hoài mà không thấy
lệnh (lệnh overkill trong trình Express tool của autocad ) Có ai tìm ra nó ở đâu không nhỉ

C

CadFirst

Ðề: [Thảo luận] GstarCad, những điểm khác autocad

Lệnh xóa các đối tượng trùng nhau trong Gstarcad hình như không có hay sao ấy nhỉ em tìm hoài mà không thấy
lệnh (lệnh overkill trong trình Express tool của autocad ) Có ai tìm ra nó ở đâu không nhỉ
Hiện tại GstarCAD chưa có command tương tư như vậy.
Sắp tới bộ phận R&D sẽ đưa lệnh đó vào kế hoạch của mình.

Cảm ơn Duytap rất nhiều!

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: [Thảo luận] GstarCAD - Cùng khám phá và trải nghiệm

Lệnh H trong AutoCAD là lệnh gạch mặt cắt còn trong GstarCAD lệnh BH là lệnh gạch mặt cắt thể hiện vật liệu.
Vậy có cao thủ nào biết lệnh H trong GstarCAD có chức năng gì không??? :18:

C

CadFirst

Lệnh H trong AutoCAD là lệnh gạch mặt cắt còn trong GstarCAD lệnh BH là lệnh gạch mặt cắt thể hiện vật liệu.
Vậy có cao thủ nào biết lệnh H trong GstarCAD có chức năng gì không??? :18:
Sao Sơn không thử gõ H vào dòng nhắc command trong GstarCAD?

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

cung để gạch mặt cắt thể hiện vật liệu nhưng ma thực hiện nhiều thao tác hơn anh a!
nhận tiện em thấy . không đo được khối lượng vật thể 3D trong GstarCAD .
Mà trong AutoCAD thì đo được băng lệnh Massprop

Last edited: