Thế nào là máy tiện, máy phay...?

• Thread starter wai
  • Ngày mở chủ đề
W

wai

Author
Có bác nào có định nghĩa chính xác về các loại máy công cụ như: máy tiện, phay, bào... ko? Học bao lâu mà em chẳng thấy có tài liệu nào đưa ra định nghĩa cả, toàn khái niệm qua qua thôi.

Có bác nào có định nghĩa chính xác về các loại máy công cụ như: máy tiện, phay, bào... ko? Học bao lâu mà em chẳng thấy có tài liệu nào đưa ra định nghĩa cả, toàn khái niệm qua qua thôi.
Đúng bạn nói đúng lắm chưa có định nghĩa cụ thể nào về các loại máy này ,nhưng chính tên của nó cũng đã thể hiện lên 1 phần nó gia công được gì và nó gia công như thế nào .Chúng ta học là để thứ nhất là biết được ký hiệu máy ( bài đầu tiên của học phần mcc) ,thứ hai là biết được chức năng của máy ,thứ 3 là biết nhận biết và phân biệt được các loại máy khi ta đối diện với nó .... bạn nắm bắt được mấy vấn đề này là 1 phần bạn đã chinh phục được nó rồi ,để dẫn dắt 1 vấn đề không phải lúc nào cũng phải định nghĩa cả bạn ạ . Thực tế có nhiều người nhìn không phân biệt được : máy bào và máy xọc , nhìn máy tiện đứng ,máy tiện cụt thì không biết được đó là máy gì... nếu bạn không nằm trong số đó mình nghỉ là ổn rồi và bạn cũng không cần bận tâm và nghĩ nhiều về nó nữa .
À mình chưa đề cập tới máy CNC cái này để anh TYA

Last edited:

TYA

Well-Known Member
Anh nhớ k nhầm thì sách cũng nói máy tiện (hay nguyên công tiện) là máy gia công (pp gia công) trong đó chuyển đoọng cắt chính, là c đ xoay tròn của phôi, c đ tạo hình là c đ tịnh tiến của dao...

đại ý như vậy. thế là đ n còn gì? Phay, bào , xọc ... cũng có. Thử xem lại sách.

Tuy nhiên có loại tiện mà dao quay, phôi đứng yên(trong heavy industries) nhưng dao quay quaynh phôi chứ kh phải quanh trục dao - khác với phay

M

MTAM

Author
Tuy nhiên có loại tiện mà dao quay, phôi đứng yên(trong heavy industries) nhưng dao quay quaynh phôi chứ kh phải quanh trục dao - khác với phay
Đúng là đã có loại Turning mill như TYA đã nói. Loại máy này được 1 nhóm 16 công ty của Nhật hợp sức sáng chế ra. Tôi cũng chưa thấy loại này bao giờ mà chỉ "hóng hớt" được vậy thôi, sẽ cố gắng tìm hiểu thêm.

W

wai

Author
Em cũng thấy trong MasterCAM có phần lập trình cho máy turning mill này .
Nói chung để nếu nói như bác TYA thì có nhiều máy như vậy lắm, đó chỉ là những khái niệm chung thôi. Chẳng thế mà có công ty khi tuyển người đã hỏi ứng viên: phân biệt máy tiện và máy phay mà khối anh chịu cứng luôn...

TYA

Well-Known Member
Trong máy turn-mill thì khi turn vẫn theo đúng nguyên lý của turn và mill vẫn theo đúng nguyên lý mill đấy thôi ?

Cụ thể khi phay thì dao quay quanh trục của nó, moto quay dao có thể là điện, thủy lực...và phôi chuyển động tương đối với dao đấy còn gì, hoặc phôi xoay - quay - nhưng không phải quay tít tò vò mà quay nội suy như trong trường hợp tiện cam trên mặt đầu, rãnh cam thùng...
Chuyển động quay đó khoopng phải c đ cắt mà là c đ tạo hình, không được lẫn với khái niêm Tiện

Dạ đây là chuyển động hành tinh của dao ,sơ đồ tiện khẩu biên của trục khuỷu do thầy Trần Văn Địch viết trong sách CNCTM có đề cập tới ,vậy em nghĩ đây lá máy tiện trục khuỷu ( bàn dao quay hành tinh quanh tâm khẩu biên trục khuỷu ) Em nhớ có 1 bài viết của thầy ME trên diễn đàn này không biết máy tiện này có c/đ như vậy không .

W

wai

Author
Dạ đây là chuyển động hành tinh của dao ,sơ đồ tiện khẩu biên của trục khuỷu do thầy Trần Văn Địch viết trong sách CNCTM có đề cập tới ,vậy em nghĩ đây lá máy tiện trục khuỷu ( bàn dao quay hành tinh quanh tâm khẩu biên trục khuỷu ) Em nhớ có 1 bài viết của thầy ME trên diễn đàn này không biết máy tiện này có c/đ như vậy không .
Nguyên công tiện trên máy doa cũng có đặc điểm này mà bác.

Nguyên công tiện trên máy doa cũng có đặc điểm này mà bác.
Nguyên công tiện trên máy doa mà mình được nhìn thấy và xem video thì c/đ của dao không được gọi là c/đ hành tinh mà nó chuyển động quanh tâm của trục dao . Vậy người ta muốn tiện lỗ to ,nhỏ trên máy doa thì người ta điều chỉnh sự thụt vào ,lùi ra của dao ( có ốc điều chỉnh ) hoặc có trường hợp người ta thay đầu dao mới .

Nếu dao gá trên mâm cặp thì sao hả bác?
Vấn đề như thế này bạn à ,bạn phải hiểu rằng chuyển động hành tinh là gì ? Nếu bạn biết k/n hoặc đ /n của c/đ hành tinh thì ổn ngay thôi .Theo mình nếu dao gá trên mâm cặp thì quỹ đạo c/đ của mũi dao vẫn quanh đường tâm trục chính có nghĩa là đây vẫn chưa gọi là chuyển động hành tinh .(loại máy tiện trục khuỷu mà mình nói ra ở trên là cụm bàn dao quay hành tinh quanh khẩu biên của trục khuỷu) Bạn xem hình vẽ hoặc sơ đồ tiện trên máy doa là ổn ngay thôi , Những máy công cụ có chuyển động cắt gọt hành tinh như mình nói ra ở trên thường có cấu tạo rất phức tạp không biết ở Việt Nam đã có loại máy chuyên dùng để tiện trục khuỷu này chưa còn sơ đồ gia công trục khuỷu đưa tâm của bề mặt gia công về trùng đường tâm trục chính thì máy vạn năng cũng có thể đảm nhiệm được rồi .

W
Author
Vấn đề như thế này bạn à ,bạn phải hiểu rằng chuyển động hành tinh là gì ? Nếu bạn biết k/n hoặc đ /n của c/đ hành tinh thì ổn ngay thôi .Theo mình nếu dao gá trên mâm cặp thì quỹ đạo c/đ của mũi dao vẫn quanh đường tâm trục chính có nghĩa là đây vẫn chưa gọi là chuyển động hành tinh .(loại máy tiện trục khuỷu mà mình nói ra ở trên là cụm bàn dao quay hành tinh quanh khẩu biên của trục khuỷu) Bạn xem hình vẽ hoặc sơ đồ tiện trên máy doa là ổn ngay thôi , Những máy công cụ có chuyển động cắt gọt hành tinh như mình nói ra ở trên thường có cấu tạo rất phức tạp không biết ở Việt Nam đã có loại máy chuyên dùng để tiện trục khuỷu này chưa còn sơ đồ gia công trục khuỷu đưa tâm của bề mặt gia công về trùng đường tâm trục chính thì máy vạn năng cũng có thể đảm nhiệm được rồi .
Các bác phân giải em vụ này với.

Các bác phân giải em vụ này với.
Bạn hãy định nghĩa chuyển động hành tinh là gì đã ,có thể mình sai lắm chứ bạn cứ nói ra quan điểm của bạn đi chúng ta cùng học hỏi nhau mà. Thanks

M

myheart

Author
dao gá trên mâm cặp của may tiện co rất nhiều cách nhung noi chung mũi của doa phải ngang với tâm của phôi gia công.

M

myheart

Author
mình xin giới thiệu cho bạn cuôn sách kỹ thuật tiện của tác giả Trần văn Địch trong đây có đủ tư liệu về các phương pháp tiện

dao gá trên mâm cặp của may tiện co rất nhiều cách nhung noi chung mũi của doa phải ngang với tâm của phôi gia công.
Mình chưa hiểu ý bạn nói dao gá trên mâm cặp máy tiện có nhiều cách là sao vậy ? bạn có thể giải thích rõ có những cách nào và gá như thế nào cũng như ứng dụng của nó được không ?

mình xin giới thiệu cho bạn cuôn sách kỹ thuật tiện của tác giả Trần văn Địch trong đây có đủ tư liệu về các phương pháp tiện
Mình còn có cuốn kỹ thuật tiện của các tác giả người nga kia bạn ,bạn có biết rằng hầu hết các thầy già đều dựa trên tư liệu của Nga để viết sách cho chúng ta đấy bạn ạ .

Ðề: Thế nào là máy tiện, máy phay...?

Có hinh mọi người tham khảo nhé.
Hay thi xin chữ thanks

Ðề: Thế nào là máy tiện, máy phay...?

Sử dụng dao gá trên mâm cặp dc gọi là kỹ thuật phay trên máy tiện. thường ứng dụng trong cơ khí nhỏ lẻ mà không có máy phay.. thường dùng phay rãnh then trên trục.. hoặc khoan với độ chính xác chấp nhận được..sai số 0.025 ~0.2. Cái này thì trong trường hình như ko có dạy..