Thép lục lăng 8-10mm loại nào cứng?

• Thread starter taylor
  • Ngày mở chủ đề
T

taylor

Author
Chào anh chị em.
Mình muốn biết trên thị trường VN thép lục lăng 8-10mm loại nào cứng nhất?
Mình hỏi bên chợ trời phố Huế thấy có 2 loại.
1 loai màu nâu,1 loại màu xám cùng giá là 15k/mũi đóng.
Mình đã thử loại màu nâu nhưng khá mềm.
Tiện thể mình hỏi thêm: Sau khi gia công mình nhiệt luyện = đèn khò, sau đó thả vào nước ngay. Mình nhiệt luyện 1 lần duy nhất nhưng thép vẫn mềm. Mình làm vậy có đúng không?
Mong nhận được hồi âm!

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Thép lục lăng 8-10mm loại nào cứng?

Có mấy câu hỏi sau cần bạn trả lời thì mới tư vấn được:
1. Bạn dùng thép lục lăng để làm chi tiết gì? Có phải gia công cắt gọt không? Nếu có hình sản phẩm sau gia công càng tốt.
2. Màu của phôi không đủ để cho biết thép cứng hay mềm. Và bạn thử thế nào, trước hay sau khi gia công?
3. Nhiệt luyện theo quan điểm của các bạn có vẻ rất đơn giản, chỉ là nung đỏ bỏ nước. Nhưng nhiệt độ bạn đã nung là bao nhiêu (màu sắc của phôi khi nung)?

T

taylor

Author

Có mấy câu hỏi sau cần bạn trả lời thì mới tư vấn được:
1. Bạn dùng thép lục lăng để làm chi tiết gì? Có phải gia công cắt gọt không? Nếu có hình sản phẩm sau gia công càng tốt.
2. Màu của phôi không đủ để cho biết thép cứng hay mềm. Và bạn thử thế nào, trước hay sau khi gia công?
3. Nhiệt luyện theo quan điểm của các bạn có vẻ rất đơn giản, chỉ là nung đỏ bỏ nước. Nhưng nhiệt độ bạn đã nung là bao nhiêu (màu sắc của phôi khi nung)?
Mình không học về cơ khí kỹ thuật, chỉ là tự mầy mò học gia công chi tiết lặt vặt khi cần.
Mình xin trả lời như sau:
1. Mình có gia công cắt gọt
2. Mình thử sau khi gia công, các chi tiết khi bị phát lực lớn hay bị cong.
3. Mình chỉ biết nung nóng bỏ nước, mình không xác định được nhiệt độ. Một số người méc nung nhưng không bỏ nước???
Màu sắc khi nung??? Mình thấy nóng đỏ là bỏ nước.
Bạn có biết nhãn hiệu nào thép lục lăng tốt thì méc mình. Cám ơn bạn

worm

Well-Known Member
Moderator

Nếu bạn đưa thêm mục đích sử dụng thì tư vấn chính xác hơn:
1. Tất cả các phôi thép bạn mua về gia công thì đều mềm, nó chỉ cứng hơn sau khi nhiệt luyện. Vì nếu là phôi cứng từ đầu thì bạn sẽ khó gia công với chi phí thấp --> bỏ qua vấn đề đánh giá màu sắc, cứng mềm của phôi thép ban đầu.

2. Để đạt độ cứng và độ bền yêu cầu sau khi nhiệt luyện, thành phần thép của bạn phải đảm bảo hàm lượng các nguyên tố hợp kim phù hợp, nói nôm na là độ cứng tùy thuộc thành phần thép. Và cách thử dễ làm nhất là bằng cách mài xem màu sắc, hình dạng, số lượng tia lửa mài ... Nếu mua ở chợ Trời, bạn mài thử và chọn loại có nhiều tia lửa ngắn, dày, màu sậm với hoa lửa nhiều, lắm cánh ... Bạn tham khảo thêm ở đây: http://www.meslab.org/mes/threads/1...ep-bang-[MEDIA=youtube]i-lua[/MEDIA]-mai.html

3. Để nhiệt luyện, cách dễ nhất là nung nóng rồi bỏ nước như bạn đã làm. Chú ý: nung đến khi chi tiết có màu cam sáng hoặc gần sáng trắng đều trên toàn bộ phần cần cứng thì ngừng nung, chờ khoảng 2 ~ 3 giây cho nó đều nhiệt thì nhúng ngay vào nước lạnh đến khi nó hết đỏ thì bỏ ra ngoài không khí để cho nó nguội hẳn (không ngâm trong nước đến khi nguội hoàn toàn). Nếu sau khi tôi nước, phần tôi bị nứt vỡ thì giảm nhiệt độ nung hoặc nhúng vào dầu nhớt (dầu nhớt thải càng tốt); nếu dễ gãy thì nung nóng nhẹ (thấy bề mặt chi tiết biến màu thì ngừng) rồi để nguội ngoài không khí. Bạn có thể tham khảo bảng màu sau: http://meslab.vn/2013/11/mau-cua-thep-theo-nhiet-do-nung/

4. Độ bền của chi tiết không chỉ phụ thuộc vào vật liệu và độ cứng, hình dạng và cách bạn tác dụng lực vào cũng liên quan khá nhiều.

T

taylor

Author

Nếu bạn đưa thêm mục đích sử dụng thì tư vấn chính xác hơn:
1. Tất cả các phôi thép bạn mua về gia công thì đều mềm, nó chỉ cứng hơn sau khi nhiệt luyện. Vì nếu là phôi cứng từ đầu thì bạn sẽ khó gia công với chi phí thấp --> bỏ qua vấn đề đánh giá màu sắc, cứng mềm của phôi thép ban đầu.

2. Để đạt độ cứng và độ bền yêu cầu sau khi nhiệt luyện, thành phần thép của bạn phải đảm bảo hàm lượng các nguyên tố hợp kim phù hợp, nói nôm na là độ cứng tùy thuộc thành phần thép. Và cách thử dễ làm nhất là bằng cách mài xem màu sắc, hình dạng, số lượng tia lửa mài ... Nếu mua ở chợ Trời, bạn mài thử và chọn loại có nhiều tia lửa ngắn, dày, màu sậm với hoa lửa nhiều, lắm cánh ... Bạn tham khảo thêm ở đây: http://www.meslab.org/mes/threads/1...ep-bang-[MEDIA=youtube]i-lua[/MEDIA]-mai.html

3. Để nhiệt luyện, cách dễ nhất là nung nóng rồi bỏ nước như bạn đã làm. Chú ý: nung đến khi chi tiết có màu cam sáng hoặc gần sáng trắng đều trên toàn bộ phần cần cứng thì ngừng nung, chờ khoảng 2 ~ 3 giây cho nó đều nhiệt thì nhúng ngay vào nước lạnh đến khi nó hết đỏ thì bỏ ra ngoài không khí để cho nó nguội hẳn (không ngâm trong nước đến khi nguội hoàn toàn). Nếu sau khi tôi nước, phần tôi bị nứt vỡ thì giảm nhiệt độ nung hoặc nhúng vào dầu nhớt (dầu nhớt thải càng tốt); nếu dễ gãy thì nung nóng nhẹ (thấy bề mặt chi tiết biến màu thì ngừng) rồi để nguội ngoài không khí. Bạn có thể tham khảo bảng màu sau: http://meslab.vn/2013/11/mau-cua-thep-theo-nhiet-do-nung/

4. Độ bền của chi tiết không chỉ phụ thuộc vào vật liệu và độ cứng, hình dạng và cách bạn tác dụng lực vào cũng liên quan khá nhiều.
Cám ơn anh Sâu Đo nhiều.
Rất chi tiết và dễ hiểu.
Vì thế không còn làm liều.
Nên thép không còn liêu xiêu.
Mà lại có nhiều tiền tiêu.
Mặt mũi vì thế càng kiêu.
Phong cách càng ngày càng ... phiêu.

Hi vọng 1 tên trái ngành góp chút gió cho anh chị em relax.
Thanks everyone!

T

taylor

Author

Từ từ em đang làm. :16:

T

taylor

Author

Hỏng rồi anh worm! Thép vẫn mềm lắm, bị cong vênh.
Anh có biết ở đâu bán loại này làm = inox không méc em.
Anh tư vấn về độ cứng và lưu ý khi gia công inox giùm.
Em làm đỡ mệt.

worm

Well-Known Member
Moderator

Hỏng rồi anh worm! Thép vẫn mềm lắm, bị cong vênh.
Anh có biết ở đâu bán loại này làm = inox không méc em.
Anh tư vấn về độ cứng và lưu ý khi gia công inox giùm.
Em làm đỡ mệt.
Cậu cứ cho tớ cái hình chụp sản phẩm đang làm đã, chứ hiện giờ quanh tớ chẳng có con voi nào để sờ cả :D

T

taylor

Author

Cậu cứ cho tớ cái hình chụp sản phẩm đang làm đã, chứ hiện giờ quanh tớ chẳng có con voi nào để sờ cả :D
Hix, cong vênh bực mình là em vất rồi.
Đây. Em định làm cái mũi khoan như vầy. Ren em nhờ người làm đúng như vầy luôn. Sau đó em trui theo cách anh hướng dẫn.
http://www.m-t.com.vn/chi-tiet-mode...-go-Auger-ch[MEDIA=youtube]o-luc[/MEDIA]-giac
Cái mũi này xịn ở chợ trời em hỏi rất đắt.
Gỗ nhà em rất cứng, khoan khoảng 2 cm thì không sao. Tầm 2 cm trở lên cứng tay phát là cong phần đầu mũi.
Anh có biết loại này mà giá không mắc lắm thì méc em.

Đây. Em định làm cái mũi khoan như vầy. Ren em nhờ người làm đúng như vầy luôn. Sau đó em trui theo cách anh hướng dẫn.
http://www.m-t.com.vn/chi-tiet-mode...-go-Auger-ch[MEDIA=youtube]o-luc[/MEDIA]-giac
Gỗ nhà em rất cứng, khoan khoảng 2 cm thì không sao. Tầm 2 cm trở lên cứng tay phát là cong phần đầu mũi.
Đắt là bao nhiêu bác?
Bác làm liệu có ổn không?
- Cái này phải dùng thép hợp kim SKD chứ không dùng thép CT được.

worm

Well-Known Member
Moderator

Tưởng cậu làm cái gì đó nghịch chơi chứ nếu chế mấy cái này trong điều kiện thủ công thì rất khó đảm bảo tốt các yêu cầu như cậu đặt ra, nhất là với kiểu mũi khoan nhỏ và dài. Nếu muốn đúng ý thì chỉ có cách đặt hàng thiết kế mũi khoan phù hợp với loại gỗ cậu đang dùng, về góc cắt và bước xoắn.