Thiết kế bánh răng Cycloid trong Solidworks.

Author
Hiện tại đang tìm hiểu về hệ bánh răng Cycloid này nhưng chưa biết làm thế nào để vẽ trong Solidworks được, mong các huynh chỉ giáo. Có một File Autulisp vẽ được biên dạng của bánh răng Cycloid nhưng không vẽ các chốt con lăn.

A

Acoid

Bạn dùng Autolip vẽ biên dạng đĩa trong môi trường Cad, sau đó dùng Solidworks extruded nên thôi, nhưng nhớ là để độ phân giải thấp thôi( file cad nặng quá thì bó tay luôn đợi chăc 15':43:)

Author
Mình cũng chạy file Autolisp rồi, xuất sang mô hình 3D trong Solidwworks rồi nhưng hình như không chính xác lắm. Với lại file autolisp mới vẽ được biên dạng thôi, còn tinh toán như độ lệch tâm và đường kính của con lăn không biết xác định như thế nào nữa.

M

masubu

Mình cũng chạy file Autolisp rồi, xuất sang mô hình 3D trong Solidwworks rồi nhưng hình như không chính xác lắm. Với lại file autolisp mới vẽ được biên dạng thôi, còn tinh toán như độ lệch tâm và đường kính của con lăn không biết xác định như thế nào nữa.
Bác đọc hết tài liệu em gửi bác là OK thôi mà. Nói chung cái này bác phải bớt chút thời gian đọc lý thuyết về nguyên lý tạo thành biên dạng Cycloid thôi.
Chúc bác mô phỏng thành công. Nhớ gửi cho em bản mô phỏng nhe!

Author
Mình cũng đã xem qua tài liệu của bạn rồi, rất hay và bổ ích, một phần khá thú vị về hộp giảm tốc. Về mô phỏng thì chưa được chính xác lắm nên anh chỉ gửi cho em thôi, anh cũng chưa có thời gian xây dựng một mô hình hoàn chỉnh để mô phỏng lại được, nếu em có mô hình hoàn chỉnh thì cứ vứt anh mô phỏng chuyển động cho cũng được. Còn về biên dạng Cycloid anh đã vẽ được nhờ Autolisp của em, khá nhanh và thuận lợi.

T

tolacuti

Ðề: Thiết kế bánh răng Cycloid trong Solidworks.

Mình đang tìm hiểu về bánh răng Cycloid,cho mình hỏi bạn có cách nào để vẽ biên dạng bánh răng Cycloid ăn khớp ngoài không? mách giùm mình với, mình đang cần quá mà chẳng có tài liệu gì?

T

tolacuti

Bạn nào có tài liệu gì về bánh răng Cycloid post giùm mình nhé, mình đang nghiên cứu khả năng gia công bánh răng bằng pp gia công đặc biệt. Tui đang kêu cứu đây:44::44::44::43::43:

Cái này bên Pro/E mình vẽ bằng như sau

B1 : dùng Excel để tính ra tọa độ điểm thỏa phương trình đường biên dạng cicloid (cho chừng 1000 điểm là ok) sau đó copy 2 cột kết quả x và y sang 1 file text
B2 : dùng lệnh vẽ đường curve với tùy chọn vẽ từ tọa độ điểm sau đó import cái file text khi nãy vào là xong.
B3 : sau khi có đường curve rồi thì Extrude lên thôi

Bạn xem bên Solidworks làm vậy được không ?

T

tolacuti

Cám ơn Hoang_Khuong nhé! Mình cũng vẽ bánh răng Cycoid bằng Solidwork nhwng không tự tin lắm về biên dạng răng, đọc một số tài liệu(English) thấy không hiểu về cách tính chiều cao đỉnh răng và chân răng. Tài liệu tiếng việt thì không có, mình đang bí quá:104:

N

nvk_cdt

Anh có thể cho em xin file lisp của anh được ko? em đang cần quá.