Thiết kế cơ cấu CAM

• Thread starter tmk0238
  • Ngày mở chủ đề
T

tmk0238

Author
chào mọi người, hiện mình thiết kế cơ cấu CAM cần lắc cho đề tài luận văn. Hiện giờ mình đã có biểu đồ gia tốc, các góc định kì của cơ cấu cam, theo mình tìm hiểu thì có thể sử dụng phương pháp tích phân đồ thị để thiết kế cơ cấu CAM của mình, nhưng mình thấy phương pháp này pải vẽ đồ thị bằng tay ko chính xác, nên mình muốn hỏi mọi người có ai biết phương pháp nào khác có thể thiết kế chính xác được ko? hay có phần mềm nào hỗ trợ mình trong việc thiết kế ko?

Ðề: Thiết kế cơ cấu CAM

Tích phân đồ thị sẽ chính xác hơn nhiềunếu bạn chia rất nhiều điểm trên đó. Phần mềm matlab có thể trợ giúp bạn để vẽ(chia nhỏ bao nhiêu là tùy bạn nhưng nhớ rằng nhiều quá sẽ rất không tốt) mình đã làm theo phương pháp này rồi, Theo mình biết vẫn còn một phương pháp nữa đó là bạn phải đi tìm được phương trình mô tả đường cong gia tốc, sau đó lấy vi phân để có được các phương trình đường cong còn lại. Phần thiết kế cam này đã có rất nhiều bài báo, bạn chịu khó đọc thì sẽ hiểu hơn, hơn nữa cơ cấu sau thiết kế có đảm bảo được các đặc tính chuyển động không? góc áp lực và bán kính cong? Cải thiện các đặc tính này là một phần nữa trong quá trình thiết kế Cam)
Chúc bạn làm bài tốt.