Thiết kế dụng cụ cắt bằng Solidworks.

TYA

Well-Known Member
Bạn à thục sự chúng ta chỉ vẽ được thân của mũi khoan thôi còn mũi khoan thì rất khó vì nó đâu có đêu nhau đâu!

Mũi khoan xoắn có hai lưỡi đều nhau ! Nếu không thì lực cắt bất đối xứng gây sai số hình dáng lỗ khoan và ảnh hưởng lớn tuổi bền dao.

Thân dao mới là không đều nhau, ở các dao dài 5D chẳng hạn thì thân (lõi) là có tiết diện TĂNG DẦN - càng gần cán dao càng to - để chịu momen - đảm bảo bền đều

>>VÌ thế cách vẽ bởi 1 tiết diện ngang là chỉ đúng ở dao ngắn thôi

Không !ý mình không phải là mũi khoan không đối xứng mà là bề mặt mũi khoan không phải chỉ là một mặt mà là tập hợp của nhiều mặt! mà tại đây là mặt cong chứ không phải mặt phẳng !
Vậy làm sao để đạt chính xác!

Last edited:
T

thinht40

Ðề: Thiết kế dụng cụ cắt bằng Solidworks.

hơ bác cho em xem cái rãnh thoát dao trên mũi khoan cái ,vẽ thế vô lý quá :):45:

H

H_T

Góp vui với các bạn "mũi khoan" phi 10:

bước 1: Dựng sketch từ mặt Top chẳng hạn.

Bước 2: vẽ đường tròn để tạo đường xoắn lò xo

Bước 3: tạo lò xo( helix/spiral).

Bước 4: Sweep sketch ban đầu theo lò xo. ( chú ý chân của lò xo phải là 1 điểm nằm trên sketch ban đầu)

Bước 5: sweepcut đầu mũi khoan

Bước 6: dựng 3 point để tạo 1 mặt phẳng từ 3 điểm này.

Bước .... Trên mặt vừa tạo dựng sketch để cắt .....
anh VTS ơi em vẫn thắc mắc ở thông số góc sau mũi khoan của anh! anh giải thích chut cho thằng em ngu đần này được không? cám ơn anh!

H

hoangtumattrang

các bác có bản vẽ trục máy tiện lắp 2 hoặc 3 ổ bi ko gửi cho em mới . em đang làm đồ án mà máy em đang hỏng rùi . mail của em đây:minhhtbk@yahoo.com
thanks các bác rất nhiều!!!