Thiết kế lò và quy trình CN tái sinh phoi Nhôm!

• Thread starter lamkhoi289
  • Ngày mở chủ đề
L

lamkhoi289

Author
Chào các anh chị đại gia đình Meslab!
Hiện em đang làm luận văn TN về "Thiết kế lò và quy trình CN tái sinh phoi Nhôm" nên mạo muội lên đây xin nhờ các anh chị giúp đở:
1) Em xin hỏi là em nên chọn loại lò nào để nấu phoi Nhôm ( nhôm thải, vụn trong sx cơ khí..vv..) và có lí do thì càng tốt.

2) Phương phát chế tạo lò ntn nào là phù hợp và Quy trình CN của nó ak.

Anh chị nào có kinh nghiệm hoặc đã làm về mảng này nếu được xin giúp đở em cho em 1 ít tài liệu...em chân thành cảm ơn
Email của em: nguyenlamkhoi289@gmail.com

Ðề: Thiết kế lò và quy trình CN tái sinh phoi Nhôm!

Bạn kiếm mấy cuốn sách Tái sinh kl màu, trong đó có nói lò nấu phoi nhôm,quy trinh tái chế phoi nhôm ntn (cbi liệu,nấu liệu,tinh luyện...)

L

lamkhoi289

Author

cảm ơn
mucicala rất nhiều, nhưng mình kiếm cuốn
[h=5]"Tái Sinh Kim Loại Màu" của Đổ Văn Chừng - Trương Quang Kủng hoài mà k ra....a chị nào có cuốn này cho mình xin đc k ạ, mình đang làm luận văn nên rất cần, e mail mình nguyenlamkhoi289@gmail.com....chân thành cảm ơn ạ ![/h]

Cuốn sách của thầy Kung hồi đó mình mượn cũng thuộc loại cũ lắm rồi. Hiện giờ sách cũng xếp loại sách quý hiếm rồi,gần như là ko còn ai giữ nửa hoặc nếu có thì chỉ có mấy ông thầy giữ thôi. Lúc trước mình làm về nhôm có mượn của ông thầy, ông thầy ko cho mượn mới ghê. Nếu bạn học ở bk.hcm mình chỉ chổ cho mượn

L

lamkhoi289

Author

Mình học bkhcm nè, bạn chỉ chổ jum mình đi Mucicala..tks bạn nhiều

bạn xuông thư viện mượn sách, hỏi cái bà cho mượn,mượn cuốn Tái sinh của thầy kung,bà đó sẽ ghi số mã j đó rồi kêu bạn xuống tầng trệt mượn,bạn đưa số cho bà tầng trệt rồi bà đó sẽ lấy cho đọc tại chổ.

L

lamkhoi289

Author

cảm ơn bạn nhiều nha, mà có được mượn về nhà không za bạn?

Bạn đọc cuốn đó coi chổ nao cần thiết thì kêu ng ta photo hoặc scan j đó,chứ nó ko cho mượn về nhà đau

V

vntuphong

Author

mình dang tìm hiểu về tái chế nhôm. Mình mới mượn được cuốn này. không biết ai cần không nhỉ.

mình đang cần tìm hiểu về vấn đề đó, bạn vntuphong cho mình mượn photo với!

V

vntuphong

Author

nick yahoo bạn là gì. mình ở tân bình. mượn poto trả liền nhé. :D

Nấu nhôm có nhiệt độ nóng chảy thấp nên các thiết bị nấu cũng đơn giản. Lò nấu nhôm có thể chia ra làm 2 loại: Sử dụng nhiên liệu cháy và lò điện.
Lò dùng nhiên liệu chủ yếu là than đá, khí đốt tự nhiên hoặc dầu. Theo phương thức truyền nhiệt lại chia loại này ra lò phản xạ (truyền trực tiếp), hoặc lò nồi (truyền gián tiếp).
Lò điện có thể là lò điện trở hoặc lò cảm ứng.
Việc chọn lò nấu phụ thuộc vào khối lượng nhôm bạn cần nấu. Nếu khối lượng lớn nên chọn lò phản xạ. Nếu khối lượng nhỏ (khoảng trăm cân đổ lại) thì nên chọn lò nồi dùng than đốt. Chủ yếu vẫn là giá thành, làm thế nào cho hiệu quả thôi.