Thiết kế máy bốc mía lên ô tô (Giúp đỡ)

• Thread starter itvntbu
  • Ngày mở chủ đề
I

itvntbu

Author
Đầu tiên mình xin chào tất cả các bạn trên forum.
+Mình xin giới thiệu qua một chút về bản thân.
-Mình sinh ra trong làng quê ở Thọ xuân-Thanh Hóa. Cứ đến mùa thu hoạch mía là thấy những xe mía chạy nối đuôi nhau về nhà máy. Nhưng đâu biết có được những xe mía như vậy, những người nông dân đã cực khổ như thế nào. Lớn lên mình cũng ước mơ giúp được quê mình chút trí tuệ nhỏ.

-Mình có ý tưởng Thiết kế máy bốc mía lên xe ô tô. Nhưng chuyên ngành của mình thì về Công nghệ thông tin. Mình không biết về cơ khí chế tạo. Nhưng dám nghĩ dám làm. Hy vọng Anh Em giúp đỡ mình

+Về máy bốc mía này cơ bản thì chỉ cần thiết kế một băng tải mía lên xe sẽ gắn với một động cơ diesel hoặc động cơ xăng của honda.

-Quan trọng nhất ở đây đối với mình chính là thiết kế băng tải mía lên xe.
+Dữ liệu cần:
1. Xe ô tô thường dùng trở mía ở quê mình khi chất đầy mía có chiều cao tầm 4 mét.
2. Mỗi bó mía trung bình cân nặng tầm 8-12kg.
3. Thiết kế sử dụng động cơ vừa đủ(Tiết kiệm xăng cho người dân, và ít cồng kềnh) để có thể tải <150 kg mía trên 1 băng truyền (10kg~1 bó mía , tức là tầm 15 bó trên 1 băng truyền) .
+Máy cần đạt được những tiêu chí sau:
1. Băng tải có thể điều chỉnh được độ cao, độ nghiêng và có thể di chuyển được(để người dân không phải nâng mía đặt lại đúng vị trí mà chỉ cần kéo máy cho máy tời từng bó mía đúng vị trí)
2. Gọn nhẹ phù hợp với địa hình đồi núi.
3. Giá thành một máy bốc mía không quá 16 Triệu/ VNĐ
4. Sử dụng 2 nhân công đặt mía vào băng tải, 1 nhân công gỡ "dây đai"(Dây buộc đon mía) mía trên xe.

- Vậy mình xin các Anh chị em chỉ giúp mình:
1. Cách thiết kế,và vật liệu cần thiết đễ thiết kế băng tải
2. Sử dụng loại động cơ nào là hợp lý?

Mình xin cám ơn Anh Chị em trong forum nhiều.
Note: Mọi người cứ thoải mái comment cho mình xin ý kiến.

Ðề: Thiết kế máy bốc mía lên ô tô (Giúp đỡ)

chào bạn
ý tưởng của bạn rất hay và thực với cuộc sống, nhưng mình nghĩ là đề tài của bạn cần xem set lại 1 số tiêu trí cho phù hợp hơn với thực tế sản xuất hơn,
+ việc mang băng tải ra đồi núi để vận chuyển mía lên xe là không phù hợp lám, vì là khá là cồng kềnh(thường hay để 1 vị trí cố định)
+ để đưa mía lên độ cao 4m đó thì băng tải có góc nghiêng nhỏ để mía không lăn văng ngược ra ngoài, vì vậy băng tải sẽ dài( không gọn nhẹ được đâu bạn ạ)
vài dòng ý kiến góp ý với bạn
chúc bạn sức khỏe thành công

theo mình nghỉ để tài này tương tự như là đề tài xếp ống thép tự động bạn tìm kiếm về cơ cấu sẽ có nhiều. Còn dùng băng tải mà muốn vận chuyển mía với góc độ bao nhiều cũng được thì mình phải có thêm dạng khớp đỡ hai bên chuyển động theo băng tải. Còn về tính toán mình nghỉ bạn phải cần có cuốn sách về Kỹ Thuật Nâng Vận Chuyển.
http://www.mediafire.com/?iy3z1g1ryo1 không biết tài liệu này có thể giúp ích được gì cho bạn không thử tham khảo xem

Chào anh!

Em xin có 1 số ý kiến ( theo suy nghĩ của em thôi nha).
Bề mặt của máy em nghĩ anh nên thay bề mặt băng chuyền tải bằng các bậc ( giống như mình làm bậc cầu thang vậy) như vậy sẽ tránh trường hợp bó mía bỏ lên băng chuyền bị trượt xuống và cũng giảm chi phí làm gờ đỡ ở 2 bên. Nếu thay thế như vậy thì chân đỡ của máy anh có thể làm dạng khớp ( gấp lại khi không sử dụng ).

Đây chỉ là ý kiến của em thôi, có gì mong anh chị chỉ giáo cho