Thiết kế máy CNC mini

mrgiang99

Active Member
Ðề: Thiết kế máy CNC mini

UH HP thấy cũng có nhiều máy nhưng vì không biết gì về món này nên muốn hỏi xem phương án nào tối ưu ?mình cũng thích làm cơ khí nên cũng khoái Diy một em CNC xem sao ??

Vụ phun cát cũng đẹp nhưng xử lý cho nó sáng như những mặt nhôm của các thiết bị điện tử thì mình chưa biết cách và nơi làm .

Bạn chơi chơi audio, Nhatson cũng chơi audio, đồng hội, thử hỏi bác ấy xem sao?

Để làm cái miếng mặt máy như vậy, số ít thì người ta khắc CNC, số lượng nhiều thì làm khuôn để dập!

Bạn làm đơn lẻ thì nên nghĩ đến việc làm CNC.

Một cái CNC router mini là đủ làm (cắt, khắc nhôm).

Tuy nhiên sau đó cần xử lí bề mặt, thường thì đánh bóng, cao cấp thì anod.

Anod thì liên quan đến điện phân, chất tẩy rửa, dung dịch điện phân (nói chung là hoá chất độc hại...) nên cần xử lý chất thải công đoạn này (kể cả khí thải)...
Những cơ sở xi mạ, anod... vì lí do này nên hiện đang bị bắt buộc chuyển ra xa vùng khu dân cư sinh hoạt (nội thành).
Thêm nữa là chế độ điện phân để đạt được độ dày anod, chất lượng phủ bám...

Còn một điều nữa, để chi tiết đệp thì nhười ta dùng chính phẩm nhôm có mác, chứ không dùng nhôm tái chế nấu lại mà không kiểm soát được thành phần như ở VN.

Last edited:
A

Audioman71

Cảm ơn bạn rất nhiều .
Có lẽ phải nghiên cứu 1 em CNC router mini ,mình thấy trên mạng có mấy chú Tây chế cái khoan bàn thành CNC router mini,theo các bạn thì giải pháp này có OK không ?
Có một câu hỏi nữa muốn các bán tư vấn là hiện ở VN mình có thể mua các phần part rời để lắp thành 1 máy CNC router mini hoàn chỉnh không ?
Tks

T

trung1234

Thớt rất hay và bổ ích,
Về phía e, cũng xin góp 1 vài ý nhỏ:
E vốn có biết chút cơ khí, lại đang kinh doanh, nay cũng đang có ý định SX vài chi tiết để đỡ phải nhập.
Tuy nhiên nếu mua máy thường thì khó kiếm thợ giỏi, quản lý rắc rối.
Mua máy CNC thì vướng ở khâu triển khai, bảo trì, lập trình... vì trình độ mảng này = 0, mà nếu thuê KS cũng chưa dám vì quy mô nhỏ chi phí cao... Bỏ vài ngàn ra không khéo thành sắt vụn
Theo e biết thì những đối tượng như e không phải là ít
Túm lại là quá nhiều lý do cản trở.

Nhân đây bác Namnp2007 nếu đã SX máy bán, nếu bác cung cấp luôn cả dịch vụ tư vấn, dịch vụ phục vụ SX thì rất tuyệt,
ví dụ: Mua máy của bác, khi cần gia công, gửi bản vẽ cho bác, bác viết luôn chương trình và cài vào máy (trực tiếp hoặc gửi qua mạng để người dùng tự cài) - tất nhiên có tính công.
Khi thị trường có yếu tố mới, bác offer nâng cấp...
thì việc ứng dụng máy sẽ trở nên rất thuận tiện, đồng thời bác sẽ cạnh tranh hiệu quả với máy Tung của.

À tiện đây, bác Namnp2007 có thể "tiết lộ" bác ở đâu được không ạ? :78:

A

Audioman71

Mình muốn tìm mua mấy thanh nhôm công nghiệp như hình dưới đây ,bạn nào biết chỗ bán chỉ giúp mình với nhé !

Thớt rất hay và bổ ích,

Nhân đây bác Namnp2007 nếu đã SX máy bán, nếu bác cung cấp luôn cả dịch vụ tư vấn, dịch vụ phục vụ SX thì rất tuyệt,
ví dụ: Mua máy của bác, khi cần gia công, gửi bản vẽ cho bác, bác viết luôn chương trình và cài vào máy (trực tiếp hoặc gửi qua mạng để người dùng tự cài) - tất nhiên có tính công.
Khi thị trường có yếu tố mới, bác offer nâng cấp...
thì việc ứng dụng máy sẽ trở nên rất thuận tiện, đồng thời bác sẽ cạnh tranh hiệu quả với máy Tung của.

À tiện đây, bác Namnp2007 có thể "tiết lộ" bác ở đâu được không ạ? :78:
Mình ở Q.Tân Phú,TP HCM, có trong chữ ký ấy( mail: namnp2007@gmail.com, DĐ: 098 388 1845)
Nếu bạn muốn làm máy, mình có thể nhận gia công được, kể cả các vấn đề như bạn nói ở trên, thậm chí cả hướng dẫn về CAD và CAM nữa( mình cũng có khá nhiều khách hàng đi từ A đến Z rồi, hiện nay họ đã nắm vững về CAD, CAM và CNC, có thể vững bước ra thị trừơng rồi).

Mình muốn tìm mua mấy thanh nhôm công nghiệp như hình dưới đây ,bạn nào biết chỗ bán chỉ giúp mình với nhé !

Các thanh nhôm này bạn hỏi thăm Mitsumi, hình như họ có VP cả ở HN và TP HCM( lục trong google ấy)

A

Audioman71

Tình hình là đồ mình sắm cũng gần đủ ,đang chở gửi ra HP để dựng khung rồi chạy thử .
Một vấn đề mà ADM đang quan tâm đó là dùng phần mềm nào để vẽ các sản phẩm 2 D ??? mình đọc thấy dân CNC toàn dùng CAD/Cam để vẽ ,nhìn cái phần mềm này mình hoảng quá !có bạn nào có kinh nghiệm về món này tư vấn giúp mình với !
Tks

D

damancuc

thanks!...............................

Last edited by a moderator:
A

Audioman71

Cái này giá bán thế nào hả bạn ??
Có gì nhắn mình với nhé .

damacuc báo cho mình biết giá với, mail: namnp2007@gmail.com, hoặc ĐT: 098 388 1845. Nam.

B

bongtron

Hi,

việc thiết kế và chế tạo máy mini cũng rất hay. Tuy nhiên, nó không giải quyết được vấn đề gì trong thực tế.
Thậm chí, nếu xem xét nghiêm túc thì việc thiết kế và chế tạo này sẽ làm các bạn nhầm lẫn rất nhiều các kiến thức.
Trước tiên đó là khâu thiết kế: nếu bạn nghĩ việc "vẽ chi tiết" như hiện nay là thiết kế thì hoàn toàn sai. Thiết kế 1 chiếc máy là 1 việc hoàn toàn khác với những gì mà các bạn đang tưởng tượng.
Sau đó là khâu gia công chế tạo, lắp ráp, kiểm định và cuối cùng là đánh giá độ chính xác, tính ổn định, độ tin cậy. Tất cả các chi tiết trên máy mini theo những bức ảnh ở trên đều không đáp ứng được những tiêu chí này.

Vậy các bạn sẽ thu được cái gì qua cái máy mini này ? những kiến thức gì còn đọng lại trong bạn về nó ?

Rất tiếc là cái thu được quá ít so với công sức các bạn đã bỏ ra.

Lỗi này không phải ở các bạn mà có lẽ chính từ các thầy cô như tôi và từ cả phương thức giảng dạy vì đã không truyền đạt được cho các bạn những tinh túy của các môn học.

Hy vọng trong 1-2 năm tới, sẽ có những thay đổi mang tính đột phá trong nội dung và phương pháp giảng dạy

Rgs,
Máy mini CNC có thể được coi là phiên bản home used version thầy ạ. Trên thị trường, các công ty cần các sản phẩm pro, còn các business nhỏ lẻ, hay những người thích khám phá máy móc, có thể đi theo con đường CNC mini.

Công sức sáng tạo luôn được đánh giá cao. Và quan trọng là chúng ta biết sử dụng sản phẩm các bạn ấy làm ra có hiệu quả.

D

damancuc

E còn 1 xác máy cắt dây của Nhật, XY ray bi vitme bi_ ht khoang 300*250, Z Đối trọng Z bằng ben dầu, xác nặng khoảng 700-800 kg, rất cứng vững.

Y

yazidkid

Uhm..., mình mới làm DIY được cái máy khoan mạch in nho nhỏ này, hoàn toàn bằng gỗ, trừ các thứ ko thể làm đựoc băng gỗ :4:, do đây là đề tài tốt nghiệp nên làm cũng vật vã với nó, máy chạy khá tốt, chỉ có trục ngang thì hơi hên xui 1 tý :12: (do làm bằng gỗ và ông thợ mộc làm giùm, được bữa vui bữa buồn nên ko được hoàn toàn chính xác lắm), 3 trục đều sử dụng visme bi, giao tiếp COM, chạy với file *.max của Orcad, mọi thứ từ: phần mềm, mạch điện, cơ khí... đều do mình làm từ A đến Z, nên bạn nào quan tâm đến mấy cái này thì mình có thể giúp và hướng dẫn làm. Đây là video mô phỏng lắp ráp máy này, bạn nào quan tâm thì để bữa nào chụp hình thật cho xem, cũng giống giống trong video thôi :4:: http://www.youtube.com/watch?v=YwApj1vlADs

P

phamthangtt

Uhm..., mình mới làm DIY được cái máy khoan mạch in nho nhỏ này, hoàn toàn bằng gỗ, trừ các thứ ko thể làm đựoc băng gỗ :4:, do đây là đề tài tốt nghiệp nên làm cũng vật vã với nó, máy chạy khá tốt, chỉ có trục ngang thì hơi hên xui 1 tý :12: (do làm bằng gỗ và ông thợ mộc làm giùm, được bữa vui bữa buồn nên ko được hoàn toàn chính xác lắm), 3 trục đều sử dụng visme bi, giao tiếp COM, chạy với file *.max của Orcad, mọi thứ từ: phần mềm, mạch điện, cơ khí... đều do mình làm từ A đến Z, nên bạn nào quan tâm đến mấy cái này thì mình có thể giúp và hướng dẫn làm. Đây là video mô phỏng lắp ráp máy này, bạn nào quan tâm thì để bữa nào chụp hình thật cho xem, cũng giống giống trong video thôi :4:: http://www.youtube.com/watch?v=YwApj1vlADs
em cũng đang có ý định làm cái món này nhưng mà mới là sv năm hai chưa biết nhiều .cũng chưa biêt bắt đầu từ đâu mong anh hướng dẫn dùm .anh có thể cho em mail để liên lạc dc không ah

H

hgmhtrg

anh ơi a có thể cho e xin cai hình thực của bảng mạch dc ko a,
mà đây là cái sơ đồ nguyên lý, nêu a cho sơ đồ lắp mạch thì càng tốt

mình cũng rất thích cnc nhưng chưa biết mạch điều khiển dộng cơ bước. bạn nào có sơ đồ mạch điều khiển và mạch giao tiếp thì cho mình xin với !

B

babydog0509

Bán Driver và động cơ bước, vít me bi, thanh trượt bi đủ loại. bạn nào cần thì mail cho mình nha. duong.dt7@gmail.com

D

damancuc

Hôm trước mình kiếm được cái này, 3 trục HT 600*350*100, nhưng bị tháo mất motor, chắc làm máy khắc được

T

thegioicnc

Chính xác đó bạn. Mỗi loại máy có tác dụng khác nhau, quan trọng mình dùng máy đó để làm việc gì mà thôi. Không thể nói là máy cnc homemade không cho ta kiến thức gì. Hồi xưa khi cnc homemade chưa vào việt nam thì trong trường cũng có giảng dạy gì được nhiều về máy CNC cho sinh viên đâu ?