Thiết kế một bộ khuôn dập tấm hoàn chỉnh

T

thuane112

Ðề: Thiết kế một bộ khuôn dập tấm hoàn chỉnh

Theo mình đang làm thi khi dập vật liệu của mình không chuẩn nên chọn ứng suất kéo của vật liệu la 50
ta tính P= (chu vi chi tiết x 50 x chiều dầy vật liệu)/1000
sau đó ta chọn máy
theo kinh nghiêm của mình thi khe hở chầy và cối =5% chiều Dầy tôn
các bạn cứ yên tâm vì mình đã dập tôn từ 1 đến 5 mm và đã thành công.ai có tài liệu j hay thi chia sẻ anh em mình tham khảo nha!

mình thấy bạn hoàn toàn có thể thiết kế khuôn 1 lần dập cho sản phẩm này , thì năng suất cao hơn. và cắt dây theo cách lấy chày và cối nếu sản phẩm có kích thước lớn để tiết kiệm vật liệu khuôn. nếu chi tiết của bạn lớn thì bạn có thể cắt chày thành 2 bậc cao thấp khác nhau rồi ghép lại chung trên một tấm định vị để nhằm làm giảm lực khi dập.

Theo mình đang làm thi khi dập vật liệu của mình không chuẩn nên chọn ứng suất kéo của vật liệu la 50
ta tính P= (chu vi chi tiết x 50 x chiều dầy vật liệu)/1000
sau đó ta chọn máy
theo kinh nghiêm của mình thi khe hở chầy và cối =5% chiều Dầy tôn
các bạn cứ yên tâm vì mình đã dập tôn từ 1 đến 5 mm và đã thành công.ai có tài liệu j hay thi chia sẻ anh em mình tham khảo nha!
anh lấy theo ứng suất hay độ cứng, mà độ cứng nào hrc, hb...
còn ứng suất kéo của vật liệu là 50 thì chắc vật liệu đấy là bùn anh ạ.
chứ c45 ứng suất cắt của nó tầm 4000kg/cm2

D

dangminh

Các bác lôi cái đề tài từ thơì napoleon ra rôì cãi nhau. Tính toán lực dập, khe hở, vật liêụ, độ cứng chày côí ...... đêù có trong sổ tay cứ mang ra tra là ok thôi.

D

dangminh

anh lấy theo ứng suất hay độ cứng, mà độ cứng nào hrc, hb...
còn ứng suất kéo của vật liệu là 50 thì chắc vật liệu đấy là bùn anh ạ.
chứ c45 ứng suất cắt của nó tầm 4000kg/cm2
Đối vơí phương pháp dập ngươì ta chỉ sử dụng đôí vơ các loại thép mềm thôi bạn, C45 tương đôí cứng thì dập làm sao nôỉ.