Thiết kế và gia công khuôn

• Thread starter zizouthu
  • Ngày mở chủ đề
Z

zizouthu

Author
Theo các bác,trong thiết kế và gia công khuôn nên dùng:
1-Thiết kế bằng Pro sau đó gia công bằng MasterCam( em nghe nói kiểu này hay có sai số) hay
2-Dùng thằng NX từ A-Z luôn.
Mong các bác cho ý kiến,so sánh 2 kiểu này giúp em.Thank you vinamilk

Ðề: Thiết kế và gia công khuôn

Khi thiết kế rồi lập trình CAM trên 2 phần mềm khác nhau thì không tránh khỏi có sự tách rời giữa các mặt giao nhau (thường thì phải quan một định dạng trung gian như Step, Igs, ....) nên có sai số đó là còn chưa kể các bề mặt tách rời nhau quá nhiều phải chỉnh sửa lại gây khó khăn trong quá trình làm CAM. Tốt nhất nên sử dụng một giải pháp đồng bộ về CAD/CAM như NX, Topsolid, Cimatron....(bản thân ProE cũng có modul CAM mà)

lddung

Chuyên gia cao cấp

MasterCAM nhận file từ khác phần mềm khác gia công không được tốt , nhất là khi gia công bề mặt .Trái lại , NX hay Pro/E lại không thành vấn đề lớn , nhận file CAD từ các phần mềm khác rất tốt .

Nếu bạn dùng được NX từ A-Z thì còn gì phải bàn .Smile . CAM của NX rất mạnh và trực quan nữa ( trực quan và thân thiện hơn hẳn CATIA và Pro/ E ) .
Chúc bạn thành công !

theo mình nghĩ nếu dùng các soft kép thì khỏi bàn cãi nửa ( pro, visi, ...) ta nên bàn vào các soft đơn ( rhino-tsplines, cadkey ...) chuyển sang iges dùng cimatron hay pomill chạy thì hay hơn

thanhlh84

Active Member

Theo các bác,trong thiết kế và gia công khuôn nên dùng:
1-Thiết kế bằng Pro sau đó gia công bằng MasterCam( em nghe nói kiểu này hay có sai số) hay
2-Dùng thằng NX từ A-Z luôn.
Mong các bác cho ý kiến,so sánh 2 kiểu này giúp em.Thank you vinamilk
1. Nếu bạn dùng cùng một hệ thống phần mềm CAD/CAM thì tuyệt nhất về mặt kỹ thuật. Tuy nhiên, thực tế một số công ty cỡ vừa và nhỏ SME thì dùng N.X hay CATIA cả CAD/CAM sẽ là quá đắt (gồm cả mua license mới và maintenance).

2. Nếu CAD CAM tách biệt ở 2 hệ thống khác nhau thì sẽ có sai số. MasterCAM lại yếu trong vấn đề xử lý sai số đặc biệt là khuôn chính xác. Trong các định dạng file chuyển đổi trung gian phổ biến: Parasolid, STEP/STP, IGES thì Parasolid và STEP cho kết quả chính xác hơn. Vì thế, sau khi thiết kế trên Pro-E bạn có thể xuất file ra dạng Parasolid hoặc step. Rồi import vào MasterCAM sẽ đỡ bị lỗi hơn. Còn về Cimatron thì gồm cả CAD/CAM và giá rẻ hơn N.X, CATIA thì nên dùng cùng một hệ thống. Cimatrone import file cho chất lượng tốt khi CAD thiết kế bằng TOPSOLID, Solidworks, nhưng bạn mình làm ở Nhật nói rằng Cimatron import CAD xuất từ One Space Design thì kết quả rất tệ. Phải chỉnh sửa rất nhiều.