Tiện trục C trong vericut

• Thread starter thanhduongb
  • Ngày mở chủ đề
T

thanhduongb

Author
Em có một thắc mắc về phần tiện trục C trong Vericut mong được anh/chị giải đáp. Khi em đưa file NC có phần tiện trục C sử dụng hệ điều hành Fanuc 21it vào Vericut thì Vericut thông báo câu lệnh khởi động trục C M52 không được cấu hình trong file control fanuc 21it. Em cũng đã thứ nhiều hệ tiện khác và kết quả cũng như vậy. Trong khi đó theo em được biết hệ điều hành Fanuc 21it có câu lệnh khởi động trục C.
Vậy mong anh/chị có thể xem giúp em vì sao lại như vậy được không ạ! Em xin cảm ơn!

Ðề: Tiện trục C trong vericut

Chào bạn,

Hiện tại VERICUT đã cấu hình khá đầy đủ cho cấu hình Mill-Turn ( trục C, thậm chí thêm trục Y nữa )

Ngày nay ứng với mỗi controller lại có những M-Code riêng biệt cho các chức năng ,
Chức năng kích hoạt trục C như bạn đề cập cũng khác nhau với từng hệ điều khiển,thậm chỉ khác nhau với các series trong cùng 1 hệ điều khiển : M45,M23,M52

Bạn chỉ cần truy cập vào đúng mã lệnh kích hoạt trục C hiện tại và thay thế bằng mã lệnh bạn mong muốn là đk!

Bạn chỉ cần tìm chính xác trong hệ điều khiển vericut bạn đang dùng, thay thế or tạo mới bằng mã M-code bạn mong muốn là được !

T

thanhduongb

Author

Em đã tìm và không thấy lệnh khởi động trục C trong hệ điều hành fanuc 21t, 21it. Anh có thể nói rõ hơn một chút về việc tạo mã Mcode trong vericut được không ạ?

M

METECH VN

Author

Hi,

Quan trọng là máy nó vẫn bỏ qua mã Code đó và chạy bình thường ,

Một số mã lệnh bắt buộc phải khai báo ! ,

Để không phải phức tạp , bạn chỉ cần thay M52 = M23 ( tìm chính xác M-code kích hoạt trục C mà bạn đang dùng)

T

thanhduongb

Author

Vâng, em vẫn mô phỏng chạy được bình thường khi không có mã code này. Tuy nhiên biên dạng khi phay lục giác lại không đúng. Không biết có phải do thiếu mã này mà việc phay lục giác sự dụng lệnh G12.1 lại không thể sử dụng lệnh bù dao G41, G42 ( dù có thêm hay không thêm lệnh bù dao này thì biên tâm dao chạy đúng theo biên dạng lục giác khai báo. Nếu em muốn phay đúng bắt buộc trong mastercam em phải sử dụng công cụ bù dao computer, khai báo bán kính dao của mastercam và vericut giống nhau. Không biết anh gặp vấn đề này bao giờ chưa ạ?

M

METECH VN

Author

HI,

bạn dùng G12.1 trực tiếp từ máy hay post ra từ Mastercam vậy ?

T

thanhduongb

Author

Em post từ mastercam có chỉnh sửa một chút để phù hợp với hệ điều fanuc 21t
Đây là chương trình em xuất từ mastercam chưa chỉnh sửa:
G21
(TOOL - 5 OFFSET - 5)
(10 FLAT ENDMILL)
G0 T0505
G17
M23
G0 G54 X62.841 Z5.
C159.411
G97 S2500 M52
Z2.
G98 G1 Z-5. F763.8
G98 G1 G112
G41 X-29.848 C14.929 F1527.6
X10.934 C20.389
X40.782 C5.46
X29.848 C-14.929
X-10.934 C-20.389
X-40.782 C-5.46
X-29.848 C14.929
X-25.984 C15.446
G113
G40 X79.959 C167.779 F2000.
G0 Z5.
G28 U0. V0. W0. H0. M55
T0500
M30
%
Sau đó em thay M23 bằng M13. Và xoá bớt m52 và m55 vì 2 lệnh MCODE này không có ở file control fanuc 21.
Đây là chương trình phay lục giác ạ.

M

METECH VN

Author

Hi,

thật ra bạn xoá M23 thay bằng M13 là không đúng vì bản chất chức năng 2 lệnh là khác nhạu,

M23 là kích hoạt trục C, M13 là chiều quay theo kim đồng hồ khi Tiện ,M52 là qua theo kim đồng hồ khi Phay ( với FANUC hay quy ước như vậy)

CÒn chức năng bù, bạn ko nhất thiết thêm G112 vô làm gi :)

T

thanhduongb

Author

Hi anh,

Theo ý em hiểu là như thế này ạ:Khi tiện trục C cần phải gọi 3 mã lệnh có thể khác tên nhưng mà về chức năng thì em có thể mô tả như sau:

+ Kích hoạt trục C
+ Kích hoạt chuyển động dao live tool
+ Bật chế độ nội suy toạ độ cực
Kích hoạt chuyển động dao live tool em đã tìm trong file control vericut 21t là lệnh M13 ( Cái này em đã kiểm chứng nếu thiếu M13 thì sẽ báo lỗi va chạm và vùng gia công báo động đỏ)
Bật chế độ nối suy (G12.1 hoặc G122) có thể có có thể không, nhưng 2 đoạn code sẽ khác biệt nhau . Với G12.1 đoạn code ngắn hơn rất nhiều lân. Tuy nhiên cả 2 chương trình này thì mã G41, G42 không có tác dụng ( Cái này em đã thử). Tâm của dao phay vẫn chạy đúng với biên dạng lập trình.
Không có dòng lệnh gọi chức năng bật trục C thì chương trình vẫn mô phỏng bình thường. Nhưng vẫn gặp lỗi em đã nói trên ạ.
Em vẫn chưa nghĩ ra phương pháp nào để giải quyết triệt để vấn đề kia ạ? Em nghĩ không biết liệu nó có liên quan gì đến mã khởi động trục C không ạ. Nếu không mỗi lần thay bán kính dao phay là em phải lập trình lại đoan chương trình đó và bù dao bằng computer ạ.

T

thanhduongb

Author

Hi anh,

Chương trình em sửa chữa ở trên là để phù hợp với file điều khiển trong vericut ạ.